Loader

ใครรู้จักพระแม่ศรีนาคาบ้าง อยากเห็นรูปอ่ะคับ

Started by bjpzon, February 24, 2010, 13:19:23

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ใครรู้จักพระแม่ศรีนาคาบ้าง อยากเห็นรูปอ่ะคับ

วันก่อนเห็นใครเอามาโพสต์ เดวคงได้ เห็นอ่ะคร้าฟ 

พระแม่ศรีนาคา นั้นน่าจะเป็นชื่อของวัดแขกคลองสี่นะครับ วัดพระศรีนาคาทุรคาเทวี
ที่ได้ชื่อแบบนี้เพราะสถานที่สร้างวัดมีจอมปลวกซึ่งมีงูอาศัยอยู่บัณฑิตที่มาทำพิธีจึงตั้งชื่อวัดตามนั้น
แต่พระแม่ชื่อพระศรีนาคาคงไม่น่าจะมี แต่นาคกัลยาผมพอมีรูปครับนิยมบูชาใน เนปาล-ธิเบตครับ

คำว่า นาคา ฟังดูเป็นกลางๆนะครับ ถ้าแปลว่า งู ก็น่าจะเป็นเทพเจ้าที่เป็นงู หรือ มีความเกี่ยวข้องกับงูอย่างมาก อย่างพระแม่นาคกัลยา ที่คุณ mahashakti กล่าวไว้ในต้อนต้น ก็น่าจะเป็นพระแม่นาคาองค์หนึ่ง คำว่านาคาน่าจะเป็นคำเรียกรวมๆเทพเจ้างู มากกว่าจะเจาะจงเป็นองค์ๆไปครับ แต่ก็ไม่แน่ว่าอาจมีพระแม่ที่ชื่อ ศรีนาคา อยู่ก็ได้ ต้องรอท่านอื่นมาอธิบายครับ

นอกเรื่องนิดนึง

เรียนรด.ที่วิภาวดีป่าว คุ้นๆเหมือนเคยเจอ

ใช่องค์เดียวกันกับ องค์นาคาวัลลี นาคาเดวี หรือเปล่าคับ แต่ทางใต้นับว่าอยู่ในพระแม่มารีอัมมันครับ

พระแม่ศรีนาคา มีจริงครับพระนามพระองค์ปรากฏอยู่ในบทสวดพระแม่108 พระนามครับ