Loader

ถามเรื่องเทวรูปพระชคันนาถ

Started by พิษประจิม, February 28, 2010, 12:32:23

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ปกติเทวรูปพระกฤษณะ จะทำเป็นรูปพระกฤษณะกับนางราธา หรือไม่ก็ยืนคู่กับพระพลราม

แต่ทำไมพระกฤษณะปาง"ชคันนาถ"ต้องเป็นรูปขิงพี่น้อง3คน คือ พระกฤษณะ พระพลราม และนางสุภัทรา(องค์กลาง)

เขามีเหตุผลอะไรรึเปล่าครับ ถึงให้องค์กลางเป็นนางสุภัทรา แทนที่จะเป็นพระแม่ราธา

ขอบคุณมากครับ

เป็นเรื่องน่ารักๆ ของพี่น้องสามคนครับผม

เอาแบบคร่าวๆ นะครับ ด้วยสมองอันน้อยนิดของผมที่พอจำได้

เริ่มเรื่องเลยคือ พระกฤษณะ กับ พระพลราม พร้อมใจกันไปลักลอบแอบฟังน้องสาวว่าพูดอะไรถึงพวกเขาบ้าง รวมไปถึงอยากรู้ว่าน้องสาวนั้นรักตัวเองขนาดไหน ส่วนพระสุภัทรานั้น จะเอ่ยถึงพี่ชายซักทีต้องดูให้แน่ใจก่อนว่าพี่ทั้งสองแอบฟังหรือเปล่า เพราะพระองค์กำลังจะเริ่มนินทาพระกฤษณะพี่ชายของตัวเองอยู่ และแล้ว ปรากฎการนินทาพี่ชายก็เกิดขึ้น โดยไม่รู้ซะเลยว่าพี่ชายองค์กลาง(พระกฤษณะ) ซึ่งเป็นหัวข้อการนินทา กำลังแอบฟังอยู่ เมื่อได้ยินน้องสาวนินทาพระองค์ด้วยความรัก พระกฤษณะทรงดีพระทัยโดยทรงยิ้มกว้าง ไปพร้อมกับพระพลราม พร้อมกันนั้น ยิ่งได้ยินคำเยินยอของน้องสาว พระเนตรของพระองค์ก็ยิ่งทรงเบิกกว้างๆๆๆๆๆ แขนหอเข้าภายในเสื้อด้วยความเขินอายครับ และท้ายสุดเมื่อพระสุภัทราทรงรู้ว่าพี่ทั้งสองแอบฟัง ทรงยิ้มด้วยความเขินอายครับ

ภาพปรากฎจึงเป็นดังกล่าวครับ ดูตาพระกฤษณะ ซิครับ กลมโตเลย

ในเมืองไทยมีเทวรูปแบบนี้ไหมคะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

มีครับ
เคยเห็น
แต่ม่ะทราบว่าอยู่ที่ไหน

เอ่อ ขอบพระคุณคุณแต่ก็มิได้นำพานะคะ เป็นคำตอบที่กระจ่างดีจริงๆ

อันที่จริงเมื่อวานนี้พอถามคำถามนี้เสร็จแล้ว เข้าไปอ่านกระทู้นำชมวัดเทพมณเฑียรที่เชียงใหม่ของคุณกษิติ สังเกตเห็นเทวรูปพระชคันทนาถประดิษฐานอยู่หน้าเทวรูปประธานค่ะ

เหอๆๆๆๆๆ ถามเอง เข้ามาตอบเองเสร็จสรรพ ทุเรศตัวเองจริงๆขอประทานโทษคนที่เข้ามาอ่านความเห็ฯดิฉันด้วยนะคะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)