Loader

พักร้อน

Started by ben_ganesh, March 11, 2010, 00:29:54

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ดีคับพี่ๆ
สถานการณ์ช่วงนี้ อากาศร้อน คนก้อใจร้อนตาม
โอกาสนี้ผมเลยหามุมสงบๆ มาพักผ่อนจิตใจกันบ้างนะคับ
สถานที่ที่จะแนะนำต่อไปนี้ก้อคือ เทวสถานพระแม่ธรณี จ.ขอนแก่น คับ
เนื่องจากผมได้ถ่ายรูปเก็บไว้เมื่อช่วงไปเรียนพิเศษปิดภาคฤดูร้อน ปี52
เหนว่าสถานที่นี้บางท่านยังไม่รู้จักกันมากนัก
(และอีกอย่างก้อผมเคยคุยกับคนดูแลสถานที่ว่าจะเอาลงประชาสัมพันธ์ให้แต่ไม่มีโอกาสซักที  )

สถานที่ตั้งเทวสถานพระแม่ธรณี นี้นะคับอยู่ติดกับศาลหลักเมืองจังหวัดขอนแก่นคับ
ก่อตั้งรุสึกว่าจะหลังก่อตั้งศาลหลักเมืองคับ อันนี้ไม่แน่ใจขอให้คนในท้องถิ่นมาบอกรายละเอียดอีกทีนะคับ
เอาเปนว่ามาดูเลยล่ะกันคับ

ซุ้มประตูเทวาลัยคับ

ดูกันใกล้ๆ

พระแม่ธรณี องค์ประธานศักสิทธิ์มากคับ

องค์จำลองคับ

บริเวณที่สักการะ

และในบริเวณเทวสถานจะมีวิหารขององค์เทพ
ศาลต่างๆคับ

วิหารเทพ (พ่อคเณชเยอะมาก)

ภาพอาจไม่ชัดนะคับ เอามือถือถ่าย

บรรยากาศรอบๆเทวสถานคับ

ยังมีอีกคับ ศาลย่อยๆ

ศาลพระพรหม

ศาลพระราหู

ศาลพระภูมิ-เจ้าที่

อีกศาลคับ

ศาลกุมาร อิอิ

ที่นี่มีบริการดอกไม้ธูปเทียนคับ
ไหว้ที่นี่แล้วก้ออย่าลืมมาไหว้ เจ้าพ่อหลักเมือง ศักดิ์สิทธิ์ไม่แพ้กัน บนบานศาลกล่าวอธิฐานขอพร สมหวังทุกราย
ต่อไปบรรยากาศศาลหลักเมืองคับ
มีนิดเดียวเพราะตอนที่ถ่ายนั้นเย็นมากแล้วคับ

บรรยากาศภายในคับ

เปงไงกันบ้างคับ
ผ่านมาก้ออย่าลืมแวะไปสักการะได้นะคับ

เครดิส ขออนุญาตและขอขอบคุณทางเทวสถานพระแม่ธรณี และ ศาลหลักเมืองจังหวัดขอนแก่น ด้วยนะคับ

ปล.อาจไม่ชัดก้อขอโทดด้วยนะคับ สุดท้ายนี้ขอให้องค์พระทุกองค์คุ้มครองครอบครัว HM ด้วยนะคับ
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

ขอบคุณน้องเบนที่นำภาพและเรื่องราวดีๆมาร่วมแบ่งปันกันนะครับ ^_^

นับเป็นอีกสถานที่ซึ่งหากได้มีโอกาสไปเยือนจังหวัดขอนแก่น ก็ไม่ควรพลาดที่จะหาโอกาสไปสักการะให้ได้สักครั้งครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

สวยงามมากมายค่ะ

ขอบคุณครับคุณเบน ถ้ามีโอกาสคงจะได้ไปสักการะครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

ไทยเที่ยวไทย ไม่ไปไม่รู้ ขอบคุณนะคร้า ^^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]