Loader

เอาใจคนรักเทวรูปหินทราย

Started by zeezeeko, March 16, 2010, 02:50:00

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เป็นที่ทราบกันดีอยู่แล้วนะครับว่าเทวรูปหินทรายนั้น ตอนนี้มีให้เราได้แตะตากันบ่อยๆ ไม่ว่าจะเป็นตามร้าน หรือตามสองข้างทางถนน หรือบางท่านก็อาจจะไปอัญเชิญจากแหล่งผลิตแถวๆ โคราชมาเลย สนนราคาก็ไม่สูงมากเกิน ตัวผมเองนั้น ผมก็ชอบงานหินทรายอยู่ไม่น้อย เพราะตัวเองก็ไม่ได้มีทุนทรัพย์อาไรมากมาย อาศัยเอาความศรัทธาเข้าช่วย และเป็นคนชอบแต่งเติมเทวรูปตามความศรัทธาของตัวเองอยุ่แล้ว วันนี้เลยเอาเทวรูปหินทรายมาให้ชมกัน เผื่อท่านใดมีเทวรูปหินทรายที่บ้าน จะเกิดไอเดียอยากแต่งแต้มสีสรรให้ท่านดูงดงามยิ่งขึ้นนะครับ

ขั้นตอนแรก   รูปแรกเป็นเทวรูปหินทรายที่นำมาล้าง ขัดให้ผิวเรียบนะครับ ส่วนท่านใดบูชามาแล้ว มีร่องรอยหรือมีหลุมที่ดูไม่สวยงาม ผมและนำให้ไปหาปูนยาแนวเอามาทาอุดรอยให้ทั่วก่อนนะครับ ทิ้งให้แห้งแล้วใช้กระดาษทรายละเอียดขัดออกให้เรียบนะครับ เวลาเราทาสีจะได้ไม่เป็นบุ่มๆ สะดุดตานะครับ

ขั้นตอนที่สอง ขั้นตอนนี้ก็ต้องบอกว่าแล้วแต่ความชอบความศรัทธาของตัวท่านเองที่มีต่อเทวรูปว่าท่านอยากให้ พระวรกายสีอาไร เครื่องทรงสีอาไร โดยคำนึงถึงความชอบของเรานะครับ สีสรรที่เราตกแต่งนั้นก็ต้องมาดูกันนะครับว่าเราอยากให้ความคงทนของสีนั้นนานแค่ไหน ดูจากสถานที่เราตั้งบูชา
สีบ้างชนิดไม่สามารถทนแสงแดดได้ บางชนิดทนได้ ก็ต้องเลือกนะครับ ตามความเหมาะสม แต่งานของผมส่วนมากจะตั้งบูชาภายในบ้าน สีที่ผมเลือกใช้ ก็จะเป็นตามรูป เน้นที่ว่าต้องเป็นสี อครีลิค เท่านั้นนะครับ คุณสมบัติของสีชนิดนี้จะติดทุกฟื้นผิว และติดทนนาน ส่วนจะเลือกยี่ห้ออาไรก็ตามกำลังของเราครับ ได้แล้วเราก็เอาสีมาผสมผสานกันแล้วตกแต่งเทวรูปได้เลยนะครับ  อ้อลืมบอกไป พูกันก็ใช้แบบปรกตินะครับไม่ต้องใช้แพงมากเพราะว่าทาหินทราย แล้วขนแปรงดีๆจะเสียเอา เพราะว่าเราต้องทาซ้ำๆไม่งั้นสีไม่สวยตามต้องการนะครับ หินทรายมันจะดูดสีเราต้องอาศัยทาซ้ำหน่อย

ขั้นตอนที่สาม  เมื่อเราลงสีสรรเสร็จเรียบร้อยแล้ว ปล่อยทิ้งสีให้แห้งสัก1วันนะครับเอาชัวร์ๆ แล้วค่อยมาเก็บรายละเอียด โดยเขียนตา เขียนคิ้ว ระบายสังวาลย์ ก็คือเก็บรายละเอียดนั่นละครับ ตรงไหนยังไม่ถูกใจเราเราก็เก็บซะให้เรียบร้อย  ทีนี้เราก็จะได้เทวรูปหินทรายที่งดงามและไม่เหมือนใคร รวมทั้งยังได้ความภาคภูมิใจที่เรามอบความศรัทธาในการแต่งเติมพระวรกายของท่านให้งดงาม  ยังไงก็ขอเอาใจช่วยนะครับ ขาดเหลือสงสัยตรงไหนถามผมได้นะครับยินดี แนะนำครับ

***** อ๋อลืมบอกไป ถ้าท่านใดอยากให้เทวรูปเงางามสดใสเหมือนน้ำเคลือบไว้ แบบในภาพละก็ ผมแนะนำให้ไปซื้อ กลอสเคลือบใส ของ โจซันญ่า กล่องสีน้ำเงินๆ จะเป็นสองขวดเทผสมกัน แต่ก็ค่อนข้างมีราคานิดนะครับขวดประมาณ พันกว่าบาท ผสมอัตราส่วนเท่ากันแล้วคนสัก 1นาทีพอเอาสูตรผม คนนานตามสูตรคนขายคุณป้ายไม่ทั้งองค์แน่ เพราะมันจะเซ็ทตัวใน 20 นาที  ยังไงก็ขอเอาใจช่วยคนรักเทวรูปหินทรายทุกท่านะครับ
ขอบอกว่าพอเสร็จออกมาแล้ว จะดูเหมือนงานที่มีราคาแพงๆที่เค้าให้บูชากันเลยละครับ 

โอม ศรี คเณศายะ นะ มะ ฮา ขอความสำเร็จจากองค์พระศรีคเณศจงบังเกิดมีต่อท่านทั้งหลาย
โอ้ เทพเจ้าผู้มีงวงอันคดเคี้ยว
ผู้เปล่งปลั่งด้วยตะวันเป็นล้านดวง
โปรดประทานพรให้ข้า
อย่าให้ข้าได้พบอุปสรรคใดๆ  ในความอุตสาหะของข้า โอม

ว้าว.....................  พระเป็นเจ้าประทานพรคร้าฟ.....

ขอเสียงปรบมือดังๆ ให้หน่อยคร้าฟ มีความรุ้มาเผยแพร่ อันนำพาประโยชน์มาสุ่ เพื่อนๆ

อีกแร้ว คร้าฟ ท่าน ขอบพระคุณในน้ำใจ อันงดงาม คร้าฟผ้ม ......

น้ำใจคือสิ่งที่ไม่เคยขาดหายในบ้านนี้ จริงๆ คร้าฟ ..........

ขอบคุณสำหรับเกร็ดความรู้ดีๆที่มีประโยชน์นะครับ

เหมือนที่คุณกี้บอกไว้ว่า น้ำใจไม่เคยเหือดหายไปจาก HM จริงๆ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอชื่นชมในความศรัทธา และขอขอบคุณสำหรับสาระความรู้ดีๆที่นำมาแบ่งปันกันครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณครับ เป็นกำลังใจให้สร้างสรรผลงานออกมาอีกนะครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

สวยงามจริงๆค่ะ บางร้านทำยังไม่สวยแบบนี้เลย
แนะนำว่า รับจ้างแต่งสีองค์เทพเลยค่ะ มืออาชีพมากๆ
ขอบคุณมากๆค่ะ

ขอบคุณมากเลยคะ  ว่าเเต่  โจซันย่า  ที่ใช้เคลือบเเพงจังเลยอะคะ  พันกว่าบาท

เอาเเล๊คเกอร์ใสเคลือบเเทนได้ไหมคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

แล๊คเกอร์เวลาผ่านไปมันจะเหลืองนะครับ แต่โจซันญ่านี่อยุ่ได้นานกว่า แล้วก็กันน้ำด้วยนะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ตามความเหมาะสมของเราครับ ตามความสะดวก แต่ผมกลัวว่าพวกแล๊คเกอร์มันจะไม่กันน้ำอ่าสิครับ ไม่งั้นแย่เลยท่าโดนน้ำแล้วด่างๆ ภาพวาดของคุณเสือถ้าอยากให้คงทนก็สามารถใช้ตัวนี้เคลือบได้เช่นกันนะครับ มันใช้ได้ทุกงานอ่าครับตามความต้องการของเรา

ส่วนท่านที่ชมมาต้องขอบคุณมากๆครับ ผมมีกำลังใจที่จะทำเรื่อยๆครับ ตอนนี้เพื่อนๆเริ่มอุ้มมาให้ทำแล้วครับ กลายเป็นงานอดิเรกไปอีกอย่างครับ

ปล.ไม่สำคัญว่าเทวรูปทำมาจากอาไร สำคัญที่เนื้อในจิตใจเราต่างหากว่าบูชาท่านเพื่ออาไร

โอ้ เทพเจ้าผู้มีงวงอันคดเคี้ยว
ผู้เปล่งปลั่งด้วยตะวันเป็นล้านดวง
อย่าให้ข้าได้พบอุปสรรคใดๆ  ในความอุตสาหะของข้า โอม

[HIGHLIGHT=#595959]งดงามมากๆเลยค่ะ K'zeezeeko ถ้าว่างๆช่วยสอนหนูเพ้นองค์หน่อยได้มั๊ยอ่ะคร้า หรือ ถ้า คุณพี่zeezeeko มีเวลาว่างๆมาช่วยหนูเพ้นองค์พระคเนศหินทรายได้มั๊ยอ่ะคร้า หนูบูชาอยู่ค่ะ แต่ องค์เริ่มชำรุดนิดหน่อยแล้วอ่ะค่ะ ปลื้มแทนคุณพี่ zeezeeko จริงๆค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะ ^^[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ยินดีช่วยครับ องค์ใหญ่มากไหมครับ ถ้าไม่ใหญ่มาก วันไหนว่างๆ ศุกร์เสาร์อาทิตย์ เชิญท่านอุ้มมาที่ตลาดน้ำอัมพวาสิครับ ผมอยุ่ที่นี่ ยินดีสอนครับถือว่ามาเที่ยวตลาดน้ำอัมพวา และก็พาทำองค์ท่านมาเที่ยวด้วย 

Quote from: zeezeeko on March 19, 2010, 02:52:03
แล๊คเกอร์เวลาผ่านไปมันจะเหลืองนะครับ แต่โจซันญ่านี่อยุ่ได้นานกว่า แล้วก็กันน้ำด้วยนะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ตามความเหมาะสมของเราครับ ตามความสะดวก แต่ผมกลัวว่าพวกแล๊คเกอร์มันจะไม่กันน้ำอ่าสิครับ ไม่งั้นแย่เลยท่าโดนน้ำแล้วด่างๆ ภาพวาดของคุณเสือถ้าอยากให้คงทนก็สามารถใช้ตัวนี้เคลือบได้เช่นกันนะครับ มันใช้ได้ทุกงานอ่าครับตามความต้องการของเรา

ส่วนท่านที่ชมมาต้องขอบคุณมากๆครับ ผมมีกำลังใจที่จะทำเรื่อยๆครับ ตอนนี้เพื่อนๆเริ่มอุ้มมาให้ทำแล้วครับ กลายเป็นงานอดิเรกไปอีกอย่างครับ

ปล.ไม่สำคัญว่าเทวรูปทำมาจากอาไร สำคัญที่เนื้อในจิตใจเราต่างหากว่าบูชาท่านเพื่ออาไร

คือเสือใช้สีชอล์ค  ซอฟ  พลาสเทลคะ  ว่าเเต่เกิดมายังไม่เคยเห็นโจซันย่าเลย  มันมีเเบบพ่นไหมคะ 

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

โจซันญ่า ไม่มีแบบพ่นนะครับคุณเสือ มันจะมีแต่แบบผสมกันแล้วป้ายด้วยพู่กัน หรือใช้เครื่องแอร์บัสในการพ่นครับ ถ้าคุณเสือมีโอกาสเดินผ่านร้าน B2S ก็ลองเดินเข้าไปดูแผนกสีนะครับ แล้วลองถามเค้าดู สีพวกนี้มันจะเป็นสีอคีริค แต่สีแบบอื่นของโจซันญ่าก็น่าจะมี สีตะกูลนี้เกรดสีมันดีครับ สีมันจะสดและติดทนครับ ส่วนสี ชอล์คเคยเห็นเพื่อนใช้เพ้นเสื้อ ถ้างานสำหรับวาดภาพก็น่าจะโอเคครับ แต่งานหินทรายมันใช้ไม่ได้อ่าครับ

Quote from: zeezeeko on March 21, 2010, 23:55:04
โจซันญ่า ไม่มีแบบพ่นนะครับคุณเสือ มันจะมีแต่แบบผสมกันแล้วป้ายด้วยพู่กัน หรือใช้เครื่องแอร์บัสในการพ่นครับ ถ้าคุณเสือมีโอกาสเดินผ่านร้าน B2S ก็ลองเดินเข้าไปดูแผนกสีนะครับ แล้วลองถามเค้าดู สีพวกนี้มันจะเป็นสีอคีริค แต่สีแบบอื่นของโจซันญ่าก็น่าจะมี สีตะกูลนี้เกรดสีมันดีครับ สีมันจะสดและติดทนครับ ส่วนสี ชอล์คเคยเห็นเพื่อนใช้เพ้นเสื้อ ถ้างานสำหรับวาดภาพก็น่าจะโอเคครับ แต่งานหินทรายมันใช้ไม่ได้อ่าครับ

ที่เสือหมายถึงสีชอล์คคะ  คือลงบนเเผ่นไม้คะ  สำหรับวาดคะ  ของถูกเเล้วดี  ไม่มีในโลก  อะจึ้ย

ว่าเเต่  น่าคิด  โจซันย่า  น่าใช้  สีที่คุณลง  เเม่เจ้า  สีสดได้ใจ  ขอบคุณมากค่ะ 

Quote from: zeezeeko on March 21, 2010, 13:05:36
ยินดีช่วยครับ องค์ใหญ่มากไหมครับ ถ้าไม่ใหญ่มาก วันไหนว่างๆ ศุกร์เสาร์อาทิตย์ เชิญท่านอุ้มมาที่ตลาดน้ำอัมพวาสิครับ ผมอยุ่ที่นี่ ยินดีสอนครับถือว่ามาเที่ยวตลาดน้ำอัมพวา และก็พาทำองค์ท่านมาเที่ยวด้วย 

องค์ไม่ใหญ่มากค่ะ พระคเนศหินทรายของหนู ๆ เอาไว้ตรงอ่างบัว ที่สีเริ่มซีดๆคาดว่า องค์คงดูซับน้ำจากอ่างบัว กลัวนานๆไปตะไคร่จะขี้นองค์อ่ะค่ะ แต่ องค์ ก้อเย็นๆนะคะ คงเป็นเพราะน้ำจากอ่างบัว ถ้า ว่างๆอาจแวะไปเที่ยวตลาดน้ำอำพวานะคร้า ขอจัดคิวก่อน คาดว่า องค์ไม่ใหญ่มาก คิดว่า กี่ชั่วโมงจะเพ้นเสร็จอ่ะคะ รบกวนคุณพี่ด้วยนะคะ แต่ ยังไม่คอนเฟิมว่า จะได้ไปรึป่าว แต่อยากไปค่ะ ขอบคุณนะคร้า ใจดีจัง อนุโมธนาบุญ นะคร้า ^^
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ก็นานอยุ่นะครับ ถ้าจะทำจริงๆก็หลายวันอยุ่ เพราะว่าวันเดียวคงไม่เสร็จแน่ๆ มีโอกาสก็แวะมาครับเตรียมอุปกรณ์มาด้วยนะครับ เดี๋ยวขาดเหลืออาไรผมเสริมให้ครับ ส่วนทำพอเข้าใจแล้วงานยังไม่เสร็จจะยกกลับไปแต่งเองที่บ้านต่อก็ได้ครับ

ขอบคุณนะคร้า คุณzeezeeko เอาเป็นว่า ถ้าใช้เวลาทำหลายวัน งั้นไม่รบกวนดีกว่าค่ะ(เกรงใจ) แล้ว ถ้าไปตลาดน้ำอัมพวา จะแวะ ไปเที่ยวหา คุณ zeezeeko อยู่บริเวณไหนของตลาดน้ำอ่ะคะ ส่วนใหญ่ไปเที่ยวอัมพวา ชอบ แวะแต่ สวนลิ้นจี่ กะ ซื้อดอกดาหลา กลับมา แต่ ตลาดน้ำยังไม่เคยแวะเลยอ่ะคะได้แค่ผ่านเฉยๆ แต่อยากหาโอกาสไปเที่ยวอยู่ ขอบคุณมากมายนะคร้า ไม่ได้ไปเที่ยวอัมพวาหลายปีแล้วอยากหาโอกาสไปเที่ยวจัง ^^ จะได้แวะไปไหว้พระคเนศของคุณด้วย ยินดีที่ได้รู้จักนะคร้า กระทู้ของคุณมีประโยชน์มากๆเลยค่ะ ครีเอท ดีจัง

ขอบคุณนะคร้า คุณzeezeeko เอาเป็นว่า ถ้าใช้เวลาทำหลายวัน งั้นไม่รบกวนดีกว่าค่ะ(เกรงใจ) แล้ว ถ้าไปตลาดน้ำอัมพวา จะแวะ ไปเที่ยวหา คุณ zeezeeko อยู่บริเวณไหนของตลาดน้ำอ่ะคะ ส่วนใหญ่ไปเที่ยวอัมพวา ชอบ แวะแต่ สวนลิ้นจี่ กะ ซื้อดอกดาหลา กลับมา แต่ ตลาดน้ำยังไม่เคยแวะเลยอ่ะคะได้แค่ผ่านเฉยๆ แต่อยากหาโอกาสไปเที่ยวอยู่ ขอบคุณมากมายนะคร้า ไม่ได้ไปเที่ยวอัมพวาหลายปีแล้วอยากหาโอกาสไปเที่ยวจัง ^^ จะได้แวะไปไหว้พระคเนศของคุณด้วย ยินดีที่ได้รู้จักนะคร้า กระทู้ของคุณมีประโยชน์มากๆเลยค่ะ ครีเอท ดีจัง

ไม่รบกวนเลยครับ มีโอกาสแวะมาเที่ยวตลาดน้ำอัมพวาได้ทุกเมื่อครับ ร้านผมอยุ่ในมูลนิธิชัยพัฒนา เลขที่ร้าน 2/6 เป็นร้านที่ขายงานเกี่ยวกับเปลือกไข่ รองแวะเข้ามาชมที่ร้านอ่าครับเผื่อได้ไอเดียอาไรดีๆ ท่าเป็นงานเทวรูปหินทรายที่ร้านก็จะมีองค์เดียวที่ประดับคริสตัสอ่าครับ แต่ก็สวยอีกแบบนะครับ ผมว่าลองมาเดินเล่นๆแล้วมาทักทายกันดีก่านะครับ มีอาไรก็ช่วยกันครับไม่ต้องเกรงใจ เรียกผมว่าพลก็ได้นะครับ ถ้ามีโอกาสมาวันไหนก็โทรมาคุยกันครับ 080-2678426 พลครับ

Quote from: zeezeeko on March 23, 2010, 04:23:04

ไม่รบกวนเลยครับ มีโอกาสแวะมาเที่ยวตลาดน้ำอัมพวาได้ทุกเมื่อครับ ร้านผมอยุ่ในมูลนิธิชัยพัฒนา เลขที่ร้าน 2/6 เป็นร้านที่ขายงานเกี่ยวกับเปลือกไข่ รองแวะเข้ามาชมที่ร้านอ่าครับเผื่อได้ไอเดียอาไรดีๆ ท่าเป็นงานเทวรูปหินทรายที่ร้านก็จะมีองค์เดียวที่ประดับคริสตัสอ่าครับ แต่ก็สวยอีกแบบนะครับ ผมว่าลองมาเดินเล่นๆแล้วมาทักทายกันดีก่านะครับ มีอาไรก็ช่วยกันครับไม่ต้องเกรงใจ เรียกผมว่าพลก็ได้นะครับ ถ้ามีโอกาสมาวันไหนก็โทรมาคุยกันครับ 080-2678426 พลครับ

มีน้ำใจ  คนอะไรน่ารักที่สุดเลย  ทำงานเกี่ยวกับเปลือกไข่เป็นงานประดิษฐ์เหรอคะ  คงมือเบาน่าดูคะ

ว่าเเต่  เสือโทรไปขอคำเเนะนำด้านงานประดิษฐ์  ศิลปะ  ขอความรู้บ้างได้ไหมค่ะเนี่ย 

อยากได้คำเเนะนำอยากได้ความรู้เเต่เกรงใจอะคะ