Loader

อยากทราบวันแต่งงานของพระศิวะกับพระแม่ปารวตี ครับ

Started by Oam, March 17, 2010, 20:48:59

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

รบกวนถามผู้รู้ ครับ ว่า...

วันแต่งงานของพระศิวะกับพระแม่ปารวตี เรียกว่าวันอะไรครับ ?

แล้วตรงกับวันทางจัทรคติวันไหน ?

อินเดียเหนือกับอินเดียใต้ จัดตรงกันหรือไม่ อย่างไร
มีรายละเอียดของพิธีอย่างไรบ้าง...

ปีนี้ จัดไปแล้วหรือยัง

ขอบคุณครับ

ถ้าจำไม่ผิด วันนี้ทางใต้เป็นวันมีนัคชีกัลยานัม ใช่ไหมครับ
พระผู้เป็นเจ้าสูงสุดซึ่งมีอยุ่เพียงพระองค์เดียว  เป็นผู้ซึ่งมีพระเนตรและพระพักตร์มากมายรอบทิศทาง  มีพระกรและพระบาทอยู่โดยรอบทิศ  ด้วยพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดพระองค์เดียวนี้ทรงมีสภาวะแผ่ครอบคลุมไปทั่วสกลจักรวาล   
เศวตาศวตรอุปนิษัท

น่าจะใข่ครับ

มินาคชีกัลยานัม

ติรุกัลยานัม
[HIGHLIGHT=#ffff00]มนุษย์จงประพฤติตัวให้แตกต่างจากพราหมณ์ พิธีกรรมบางอย่างควรขึ้นอยู่กับพราหมณ์ส่วนเราซึ่งเป็นมนุษย์ ควรปฎิบัติตัวให้เหมาะสม มีขอบเขตและไม่ก้าวก่ายหน้าที่ของพราหมณ์ [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#7030a0]แต่อย่างไรก็ดี วันมีนัคชีกัลยานัม ก็อยู่ในคติทางใต้[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]เป็นการจัดงานแต่งงานของพระศิวะและพระอุมา แต่อยู่ในรูปและนามของ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]พระสุนทเรศวรกับพระมีนัคชี[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]ไม่ได้เป็นวันแต่งงานของพระศิวะและพระอุมาโดยตรง[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]ตามปฏิทินเทศกาลต่างๆแล้ว[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]มีอยู่วันหนึ่ง นั้นคือวัน หรตาสิกาตฤติยา  เป็นวันที่พระศิวะมาปรากฎ ต่อหน้าพระอุมา และทรงให้พรไปว่าหากสตรีใดบำเพ็ญตบะในวันนี้ก็จะได้มีสามีที่ดีไปชั่วชีวิต[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]จะผิดถูกอย่างไรก็รอท่านผู้รุ้มาช่วยเสริมให้แล้วกันนะครับ[/HIGHLIGHT]
พระผู้เป็นเจ้าสูงสุดซึ่งมีอยุ่เพียงพระองค์เดียว  เป็นผู้ซึ่งมีพระเนตรและพระพักตร์มากมายรอบทิศทาง  มีพระกรและพระบาทอยู่โดยรอบทิศ  ด้วยพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดพระองค์เดียวนี้ทรงมีสภาวะแผ่ครอบคลุมไปทั่วสกลจักรวาล   

Quote from: สหัสรูปา on March 18, 2010, 21:34:37

[HIGHLIGHT=#7030a0]ตามปฏิทินเทศกาลต่างๆแล้ว[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]มีอยู่วันหนึ่ง นั้นคือวัน หรตาสิกาตฤติยา  เป็นวันที่พระศิวะมาปรากฎ ต่อหน้าพระอุมา และทรงให้พรไปว่าหากสตรีใดบำเพ็ญตบะในวันนี้ก็จะได้มีสามีที่ดีไปชั่วชีวิต[/HIGHLIGHT]

ว่าเเต่วันนั้น  ต้องทำอะไร  อย่างไร  ที่ไหน 
เวลาใด  ใช้อะไรบ้างคะ  วัดไหนจัดบ้าง

วอนตอบหน่อยคะ   
อยากได้พรข้อนี้จังเลย  อิอิ  กรี๊ดดดด 
ได้อ่านเเล้ว
มีความหวังขึ้นมาทันทีคะ
ขอบคุณนะคะ  สำหรับข้อมูล
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

[HIGHLIGHT=#ffffff]วันขึ้น 3 ค่ำ เดือน 10 [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff]หรตาสิกาตฤติยา[/HIGHLIGHT]
อ้างอิงจาก http://www.siamganesh.com/importantdays.html

ทันใดนั้นจึงรีบหาข้อมูลเพิ่มเติมในทันที  อิอิ  ออกนอกหน้าไปไหมเนี่ย  อิอิ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

[HIGHLIGHT=#7030a0]ถ้าจะถือพรตในวันนี้ ผมว่าก็ไม่ต่างกับศิวราตรี[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]เพราะวันนี้ก็เป็นการบูชาพระศิวะเหมือนกันครับ[/HIGHLIGHT]

เข้ามา PR และดันกระทู้นี้หน่อยคับ 

Meenakshi Kalyanam ปีนี้ตรงกับวันที่ 25 เมษายน 2553 คับ

http://www.youtube.com/v/b00-ml7ZHdo&feature=player_embeddedต๊าย ...  น้องเสือ ออกนอกหน้ามาก  แอ๊บ เร็วๆๆ  ด่วนๆๆๆ 555+

ว่าแต่ หากเราทำไหว้ที่บ้านเรา น่ะครับ จะมีช่วงเวลา หรือเปล่าอ่ะครับผม

เช่นเช้าตรุ่  เช้า  เย็น หรือ กลางคืน น่ะครับ หรือ ว่า เวลาไหนก็ ได้

ที่ย่างเข้าวันที่ 25 พอดีรบกวนท่านผู้ รู้ข้อมูลช่วยด้วย ครับผม

พิธีนี้ยึดเอาตามวัดมีนัคชี-สุทเรศวรา ซึ่งเป็นวัดที่ใหญ่ที่สุดของพระแม่มีนัคชี อยู่ที่เมืองมาดุไร

รัฐทมิฬนาดู เริ่มเช้า 09.15-10.10 จะมีการอันเชิญเทวรูปพระแม่ และพระสุนทเรศวร(พระศิวะ)

จากทั้ง2วัด ประกอบพิธี มีนัคชีกัลยานัมหรือธิรุกกัลยานัม อยู่ในช่วงของเทศกาลจิธิรัยทั้ง3วัน

โดยจะประดิษฐานเทวรูปทั้ง2 องค์จะยืนอยู่คู่กัน เสมือนท่านป็น มนุษย์จริงๆ โดยมีพราหมณ์ทำพิธี

สวดบูชาไฟ สวมสร้อยมงคลสูตร ถวายมาลัย ของมงคลต่างๆ และเลี้ยงอาหารแก่ผู้มาร่วม

งาน  พิธีนี้จัดยิ่งใหญ่มาก เนื่องจากความเชื่อว่าพระแม่เป็นกษัตรีที่ยิ่งใหญ่และมีพระองค์อยู่จริง

ในวันรุ่งขึ้นจะมีพิธีแห่ราชรถ  คือเชิญขบวนรถม้าของพระแม่ออกแห่รอบเมืองมาดูไร ซึ่งขบวนรถ

นั้นงดงามสูงใหญ่อลังการมากครับ .....ลองเสริชดูกันนะครับ Chithirai Festival

ปล.ถ้าไม่ใช่ช่วงเทศกาล พราหมณ์จะจัดพิธีแต่งงานนี้ตอนเย็นของวันศุกร์ครับ

ตั้งหน้าตั้งตารอคะ  สำหรับมีนัคชี่กัลยาณัม ...

ขอบคุณค่ะ ได้ความรู้เพิ่มอีกล่ะ

มาสูบตลอด คิคิ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

และแล้ววันนี้ก็มาถึง วันนี้ผมคงจะยุ่งทั้งวัน ก็เป็นวันที่สำคัญที่สุดของพระ

แม่ที่ผมรักที่สุด

ครับ ขอให้ทุกคนมีความสุขในวันนี้ ใครยังเป็นโสดก็ขอให้หาสามีได้ไวๆ

อิๆ

ขอพระแม่ประทานพรทีเถิด...

[HIGHLIGHT=#ffc000]ศิวานันทฺ ปิยูสฺรัตนากฺลัศตาม[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffc000]ศิวฺพรหฺมฺวิษณู วามฺเรสาปิ วันทฺยาม[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffc000]ศิวัทฺยานฺลัคฺนาม ศิวัจฺนานฺมูรติม[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffc000]ศิวฺกฺยามฺตีตาม ภฺเช ปาณฑฺยพาลาม[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffc000]เพราะพระแม่มีนาคชีไซร้ คือพระแม่เจ้า[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffc000]เพราะพระแม่เจ้าไซร้ คือมธุไรนครา[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffc000]เพราะมธุไรนครา คือจักรวาลทั้งปวง[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffc000]และจักรวาลทั้งปวง คือของพระองค์[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffc000]ขอถวายพระพรแด่พระแม่มีนาคชีเทวี ที่รักแห่งพระสุนทเรศวรฺเปรุมาเน [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#c00000]
[HIGHLIGHT=#00b050][HIGHLIGHT=#ff0000]"ถ้าเพียงแต่เอาทรายที่สัมผัสกับเท้าของฉัน   พระองค์จะทรงหายจากการประชวร [/HIGHLIGHT]
[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#00b050][HIGHLIGHT=#c00000]แล้วดิฉันจะไปตกนรก โดยไม่จำเป็นที่จะต้องพูดถึงเพียงกัลป์เดียวเท่านั้น [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#c00000]แต่ดิฉันไม่สามารถจะทนดูให้พระกฤษณะทรงได้รับความเจ็บปวดต่อไปได้"[/HIGHLIGHT]
[/HIGHLIGHT]

Quote from: นกแก้ว on April 25, 2010, 06:03:38
และแล้ววันนี้ก็มาถึง วันนี้ผมคงจะยุ่งทั้งวัน ก็เป็นวันที่สำคัญที่สุดของพระ

แม่ที่ผมรักที่สุด

ครับ ขอให้ทุกคนมีความสุขในวันนี้ ใครยังเป็นโสดก็ขอให้หาสามีได้ไวๆ

อิๆ

ขอพระแม่ประทานพรทีเถิด...
เหอะๆ คนรีบวิ่งกรูๆๆๆๆๆๆๆๆๆ   กันมารับพรใหญ่ เรย เหอะๆ

กิ๊ฟซี่ ถึงก่อน คนแรก พร้อมๆน้องพิืมมี่ รู้เรยงานนิื  เหอะๆ