Loader

மீனாட்சி அம்மன் கோவில்

Started by ramadas, March 18, 2010, 16:34:31

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ลองค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับวัดพระแม่มีนาคชีที่เมืองมาดูไร มาแบ่งปันกันครับ แปลโดยสรุปจาก wikiแล้วก็  http://www.maduraimeenakshi.org   ครับ ส่วนพระประวัติองค์พระแม่มีนาคชีนั้น จำได้ว่าท่านหริทาสเคยนำเสนอโดยละเอียดแล้วครับ

วัดพระแม่มีนาคชิ สุนทเรศวร  เป็นสถานที่ทางประวัติศาสตร์ของศาสนาฮินดู ตั้งอยู่ ณ เมืองมาดูไร อันศักดิ์สิทธิ์แห่งรัฐทมิฬนาดู สาธารณรัฐอินเดีย  ศาสนสถานแห่งนี้สร้างอุทิศให้แก่พระศิวะ
(ในรูปของพระสุนทเรศวร ) และองค์พระแม่ปราวตี (ในรูปของพระแม่มีนาคชิ) 

ศาสนสถานแห่งนี้เปรียบเสมือนหัวใจและชีวิตชีวาของเมืองมาดูไรที่มีอายุยาวนานกว่า 2500 ปื   ด้านในของศาสนสถานแห่งนี้ประกอบไปด้วยโคปุรัมที่สำคัญจำนวน  14 หลัง ซึ่งรวมถึงโคปุรัมทองคำ 2 หลัง อันเป็นสถานที่ประดิษฐานองค์เทวรูป  ซึ่งได้รับการตกแต่งและลงสีอย่างงดงาม

สถานที่แห่งนี้เป็นสถานที่มีความสำคัญอย่างยิ่งสำหรับชาวทมิฬ และปรากฏหลักฐานที่กล่าวขานถึงสถานที่แห่งนี้อยู่ในวรรณกรรมโบราณของทมิฬอีกด้วย แม้ว่าโครงสร้างปัจจุบันจะน่าเชื่อว่าเป็นอาคารที่ก่อสร้างภายหลังในช่วงปี ค.ศ. 1600 ก็ตาม ศาสนสถานแห่งนี้ตั้งอยู่ในกลางเมืองมาดูไร ล้อมรอบด้วยกำแพงสูงและหอคอย มีพื้นที่เป็นรูปสี่เหลี่ยม และเป็นวัดเพียงไม่กี่วัดในรัฐทมิฬนาดู
ที่มีประตูทางเข้าทั้ง 4 ด้าน   

ศาสนสถานแห่งนี้มีพื้นที่ประมาณ 45  เอเคอร์ เอเคอร์ (180,000 ตารางเมตร) ตัวอาคารอันมหึมามี ขนาดกว้าง 237 เมตร   ความยาว 254 เมตร ล้อมรอบด้วยหอคอย 12 หอ ซึ่งหอคอยด้านใต้เป็นส่วนที่เก่าแก่ที่สุด มีความสูงถึง 52 เมตรภายในศาสนสถานแห่งนี้เป็นที่ประดิษฐานเทวรูปจำนวนหลายพระองค์   สถานพระศิวะนั้นตั้งอยู่ ณ ใจกลางวัด   ส่วนด้านนอกเป็นที่ประดิษฐานเทวรูปพระคเนชขนาดใหญ่ แกะสลักจากหินก้อนเดียว และยังมีวิหารของพระคเนศขนาดมหึมาทรงพระนามว่า พระมุขุรุณีวินายัก  ซึ่งเชื่อกันว่าได้ขุดค้นพบในขณะที่มีการก่อสร้างสระน้ำในบริเวณพื้นที่ของวัด   
ส่วนที่ประดิษฐานพระแม่มีนาคชีนั้นตั้งอยู่ทางด้านซ้ายของสถานพระศิวะ (มีต่อครับ)

[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

ขอบคุณ คุณramadas สำหรับสาระความรู้ดีๆที่นำมาแบ่งปันกันนะครับ

และขอเป็นกำลังใจให้สร้างสรรค์สิ่งดีๆแบบนี้ต่อไปนะครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

สวยมากกกกกกกกกกก
อลังการที่สุดคัฟ
แต่ผมทึ่งตรงการจัดวางเทวรูปบนหลังคาเนี้ยดิ
คิดได้ยังไง
ใครพอจะทราบวิธีการจัดวางช่วยชี้แนะหน่อยนะคัฟ
ทึ่งมากกกกกกกกกกกกกกกกก

ผมเคยได้ยินมาว่า
เหล่าทวยเทพที่อยุ่บนโคปุระเหล่านั้น
มีจุดประสงค์เพื่อพิทักษ์เทวสถานและยังเพื่อตบแต่งเทวสถานอีกด้วย
แต่เรื่องการจัดวางเรียงกันนั้น
คงไม่มีหลักการตายตัว
พระผู้เป็นเจ้าสูงสุดซึ่งมีอยุ่เพียงพระองค์เดียว  เป็นผู้ซึ่งมีพระเนตรและพระพักตร์มากมายรอบทิศทาง  มีพระกรและพระบาทอยู่โดยรอบทิศ  ด้วยพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดพระองค์เดียวนี้ทรงมีสภาวะแผ่ครอบคลุมไปทั่วสกลจักรวาล   
เศวตาศวตรอุปนิษัท

โอ้โห....ที่หลังคาโบสถ์มีเทพทั้งหมดกี่องค์อ่ะครับ

โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

อลังการมากมายย ขอนมัสการค่ะ

มาต่อด้วยภาพของคณะพราหมณ์และพิธีกรรมของวัดนี้กันครับ (ใครพอทราบว่าเป็นพิธีใดบ้าง ช่วยชี้แนะด้วยครับ เพราะรูปเหล่านี้อยู่ในเวปไซด์ของทางวัดแต่มิได้ระบุรายละเอียดครับ)

[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

March 21, 2010, 01:12:17 #7 Last Edit: March 21, 2010, 03:06:56 by ศรีมหามารตี
อลังการจริงๆคะ   พูดถึงบนหลังคาโบสถ์เนี่ยยกกลับบ้านไปคนละองค์สององค์คงดีนะค่ะ  อิอิ   ขำๆ

อย่างไรแล้วอิชั้นก็ขอพร และบารมี จากพระแม่มีนัคชี่อัมมัน  คุ้มครองท่านเจ้าของกระทู้และเพื่อนๆทุกคนจ้า

[BLOCKQUOTE][BLOCKQUOTE]
[/BLOCKQUOTE][URL=http://sites.google.com/site/kondiahraju/SriMeenakshiAmman.JPG?attredirects=0]
[/BLOCKQUOTE][/URL]

[HIGHLIGHT=#c3d69b]สุดยอดค่ะ ง๊าม งาม ^^[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

สาธุ.....ค่ะ งดงามมากค่ะ