Loader

วิธีเก็บดอกไม้ให้สดสวย สดชื่น นานๆ

Started by เสือร้องไห้, March 05, 2010, 02:23:12

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ดอกไม้  ที่ใส่เเจกัน  ทำยังไงอยากให้สดนานๆ ไม่อยากเปลี่ยนบ่อยๆ ไม่อยากเห็นเหี่ยวเฉาโรยราอย่างรวดเร็ว

วันนี้เสือมีวิธีมาบอกคะ  พร้อมภาพประกอบฝีมือเสือ  กระทู้นี้ขอเป็นวิทยาศาสตร์กับการบูชานะคะ   ไม่รู้ว่าจะสมควรหรือไม่
เเต่ก็หวังว่า  คงเป็นประโยชน์ให้เพื่อนๆพี่ๆสมาชิกได้บ้างคะ

ขั้นตอน  การเตรียม  น้ำเย็น  ที่ใช้เเช่ก้านดอกไม้

ใช้ยาเเก้ปวด  เเก้ไข้  พารา  ทันใจ  อย่างนึงอย่างใดที่เป็นแอสไพลิน  ใช้เเค่  2  เม็ด หรือทันใจ  1 ซอง ก็ได้คะ
บดด้วยช้อน  หรืออาจใช้น้ำร้อน(นิดนึงเเค่ช่วยละลายคะ)  เเล้วใส่น้ำเย็น  เย็นจัดๆเลยนะคะใส่ลงไปคะ

หมายเหตุ...พารา 2 เม็ด ต่อ น้ำ  1  เเก้ว

ดอกไม้ที่มีก้านยาวๆหรือตอนตัดดอกไม้ตัดให้มีก้านคะ  เช่น  ชบา ก็ใช้ได้นะคะ ดอกกุหลาบ  ดอกมัม  กล้วยไม้  ดอกบัว  อื่นๆ

1.  นำดอกไม้  เฉพาะก้านคะ  เเช่ในน้ำร้อนคะ  ไม้ต้องให้ลึกมากนะคะ  เเค่ส่วนปลายคะ
สังเกตดูจะมีฟองอากาศออกมาจากก้านดอกไม้ เพราะก้านดอกไม้มีท่อน้ำเลี้ยง 
การที่ถูกตัด  ย่อมเสียน้ำเเละมีอากาศเข้าไปเเทนที่  การที่เเช่ในน้ำร้อนอุณหภูมิสูงกว่า 
เป็นการไล่อากาศค่ะ ถ้าฟองออกมาน้อยลงเเล้วยกขึ้นนะคะ เดี๊ยวดอกไม้จะสุกเสียก่อนคะ อิอิอิ 

2.เมื่อไล่อากาศออกเเล้ว  รีบยกดอกไม้ขึ้น  เอาก้านดอกไม้เเช่น้ำเย็นจัดในทันทีคะ

[HIGHLIGHT=#ffff00]ผลที่ได้คือ  [/HIGHLIGHT]

ท่อน้ำเลี้ยง  ของก้านดอก  จะดูดน้ำขึ้นไปกักเก็บในก้าน 

จากนั้นสามารถใส่ในเเจกันได้  ตามเเต่จะรังสรรค์คะ  ดอกไม้ของคุณที่อยู่ในเเจกัน  จะสดนานคะ 

อีกวิธีค่ะหากคิดว่า  นำเเช่น้ำร้อนก่อน  คุณจะถือไม่กล้าไหว้ถวายพระ  ง่ายๆคะ  เพียงเเค่ใส่เเอสไพลิน  2  เม็ดที่บดเเล้ว 
ลงในเเจกันดอกไม้คะ ก็ช่วยชะลอการร่วงโรย ให้ดอกไม้สดนานขึ้น ได้คะ  เเต่ไม่เท่าวิธีเเรกที่เเนะนำคะ

ดอกไม้  นอกจากให้บุคคลที่รัก  เเละเคารพบูชา  ใช้ประดับประดาเเล้ว  ดอกไม้ยังช่วยซับซึ้งความเศร้า  ช่วยให้เบิกบาน  สดชื่น
ส่วนเเอสไพลิน  ช่วยลดไข้  บรรเทาปวด  เเอสไพลินได้จากการสังเคราะห์จากพืชธรรมชาติคะ

เสือว่า  เข้ากันดีนะคะ  ดอกไม้ซับซึ้งความเศร้า  พาราเเก้ปวด  ก็ขอให้ทุกคนไม่ปวดใจ  ไม่เศร้า  สดชื่นนานๆคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ขอบคุณคร้าฟน้องเสือ อุตส่าห์ หา วิธี ดีดี มาฝาก กัน

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆ คับสำหรับวิทยาทานความรู้  โอม ศักติ โอม.

เจ๋ง จริงๆ วิทยาศาสตร์ คือสิ่งที่พิสูจน์ได้เสมอ ศรัทธา และ ความเชื่อ ก็พิสูจน์ได้ด้วยใจของผู้ศรัทธา นั่นเอง เห้อ อยากเรียนวิทยาศาสตร์แทนบัญชีแล้วอ่ะ เผื่อจะเก่งแบบนี้บ้าง 5555 ขอบคุณค่ะที่นำสิ่งดีๆ มาบอกต่อกัน

ขอบพระคุณคุณเสือร้องไห้นะคะ
เหมือนรู้ใจดิฉันเลยค่ะ กำลังพยายามหาวิธีทำให้ดอกไม้ไม่โรยเร็วอยู่พอดี
ขอพระผู้เป็นเจ้าทรงคุ้มครองนะคะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

พี่ก็เคยได้ยินเหมือนกันครับ เรื่อง พารากะทันใจ ใส่ในแจกันดอกไม้

แต่ไม่เคยลองซักที แหะๆๆ

ชื่นชมมากมาย นักวิชาการ นักวิทยาศาสตร์ มีศรัทธา ผิดตรงไหน อ่ะ เป็นงานประยุกต์ที่น่าจะได้โนเบลโพ่ดๆ พี่ให้ได้ให้ไปแระน้องเสือ อย่างเนี้ย เค้าเรียกว่าสร้างสรรค์อย่างแท้จิง
[HIGHLIGHT=#d7e3bc]ปีใหม่ไทย ...ยินดีที่[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#d7e3bc] HM ทำให้ "รู้จักที่ บุคคล ที่ควรให้และรับอย่างสมดุล" @ให้เกียรติเพื่อนสมาชิกที่จิตผ่องใสบริสุทธิ์เสมอกัน @ให้เกียรติ webmasters ที่หลายท่านมองข้ามความเหน็ดเหนื่อย และการไม่ปริปากร้องขอสิ่งใดแม้เกียรติแห่งตนนอกจาก "ความสงบ" ตาม "หลักสากลของกติกาแห่งบอร์ด" และ@ HM พื้นที่เล็กๆ ให้ฝึก "สำรวมกาย วาจา ใจ ในวงแคบแต่ยิ่งใหญ่" การเกิดขึ้นของสิ่งใด นอกจาก "ความซาบซึ้งแต่ไร้ตรรกะ" และ "ขัดกับจุดยืนข้างต้น" คงไม่ได้ทำให้ "การหยุดแล้วมอง HM ที่ดูอบอุ่นแต่ไม่มั่นคง" เป็นหนทางปลีกวิเวก คุณูปการของ HM ด้านอื่น บ้าน/แหล่งระบาย/แสดงอำนาจ/ความรู้แท้ แล้วบังเกิดให้ "ซาบซึ้ง..แต่ไร้ตรรกะ" ที่น่าเคารพ "การปฏิเสธที่จะโต้แย้งใดๆ" คงเป็นหนทางเดียวที่จะรักษาจุดยืน และ "ให้" เกียรติแก่ HM ที่ไม่สามารถประกาศตนได้ว่า กินอิ่ม นอนหลับ เราคือผู้มอบวิญญาณแก่องค์เทพ/องค์เทพอยู่กับ HM เยี่ยงการร้องขอ/เรียกร้องอย่างปุถุชนทั่วไป   ที่กล่าวมาอาจ "เข้าไม่ถึง"...คำว่า "ให้" จึงยังไม่มีในมโนสำนึก แต่จะแย่เข้าไปอีกหาก "ซาบซึ้ง/แปลความหมายผิด" ก็คงต้องขออภัยมา ณ โอกาสนี้ เป็นเรื่องปัจเจกจริงๆ คนเราปรับเปลี่ยนยาก..... เห้อออ แค่คำว่า "ให้" ด้วยความเคารพ [/HIGHLIGHT]

ขอบคุณคุณเสือร้องไห้นะครับผมเองใช้แต่
พาราใส่ในแจกันอ่ะครับเดี๋ยวต้องลองดูบ้าง
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

[HIGHLIGHT=#ffff00]สร้างสรรค์ดีจังค่ะน้องเสือ ไว้จะลองทำตามนะคะ ^^[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

เก่งจริงๆ นู๋เสือของพี่ณิชา 

มีประโยชน์มากมาย......

[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]

ขอบคุณมากคะพี่เสือ

จะลองไปใช้ดูคะ

ขอบคุณมากครับ.....สำหรับวิธีดี ๆ

ยิ่งถ้าเป็นช่วงดอกไม้เเพง  ก็หวังว่าจะเป็นประโยขน์เเก่เพื่อนสมาชิกบ้างน่ะคะ
ก่อนสงกรานนี้  หลายๆท่านคงสรงน้ำเทวรูป เเละคงมีเทวรูปทองเหลือง 

เเล้วจะมาโพส  วิธีขัดเทวรูปโลหะ ทองเหลือง  สัมฤทธิ์
ให้สวย  เงา  ทนนานกว่าวิธีทั่วไป  โดยที่ผิวของสีเคลือบไม่เสียค่ะ

อันนี้ต้องขอความเห็นจากท่านพี่พี่เวปมาสเตอร์ก่อนนะคะ
เกรงใจคะ  ไม่เกี่ยวกับศาสนา  เเต่เกี่ยวกับการบำรุง 

รักษาเทวรูปนะคะเกรงว่าเดี๊ยวจะกลายเป็นบอร์ดวิทยาศาสตร์นะคะ 

พี่เวปมาสเตอร์อยู่ไหน  อนุมัติหรือไม่  ได้ยินเเล้วตอบเสือน้อยด้วยคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ผมขอแนะนำอีกวิธีหนึ่งครับ นั้นคือเอาแอปเปิ้ลไซเดอร์ที่หายซ่าแล้วมาแช่ดอกไม้ จะช่วยให้ดอกไม้อยู่ได้นานขึ้นครับ (เอามาจากรายการสปันด์ ฉลาดสุดๆทางช่อง 9 ครับ)

Quote from: Putthanan on April 05, 2010, 20:44:46
ผมขอแนะนำอีกวิธีหนึ่งครับ นั้นคือเอาแอปเปิ้ลไซเดอร์ที่หายซ่าแล้วมาแช่ดอกไม้ จะช่วยให้ดอกไม้อยู่ได้นานขึ้นครับ (เอามาจากรายการสปันด์ ฉลาดสุดๆทางช่อง 9 ครับ)

ถูกต้องค่ะ  เเละยังมี  เชอรี่  ก็ยังใช้ได้ด้วยค่ะ  เพราะในเเอปเปิ้ล  เชอรี่  มีสารตัวนึงค่ะที่เป็นเเอสไพลิน

ผลไม้เหล่านี้ถึงต้านอาการหวัดได้  ที่เค้าบอกว่าทานผลไม้เเล้วไม่เป็นหวัด  ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะคะ

ขอเสริมนิดนึงเพื่อขยายความคะ