Loader

เทพพาหนะ

Started by อินทุศีตาลา, March 02, 2010, 17:30:41

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

March 02, 2010, 17:30:41 Last Edit: March 02, 2010, 17:34:40 by สิรวีย์
สืบเนื่องจากกระทู้เรื่องพระนางมนสาเทวีกับพระเทวีพหุจรา ดิฉันชื่นชมคุณเจ้าของกระทู้มากค่ะที่ตั้งคำถามเรื่องอันเต็มไปด้วยสาระเช่นนี้ให้เราได้พูดถึงกัน

ดิฉันสนใจเรื่องนี้มาก และเห็นว่าจะเป็นประโบชน์ต่อผู้บูชาทั้งปัจจุบันและอนาคต จึงอยากเชิญชวนทุกท่านมาคุยกันเรื่องนี้ต่อให้กว้างขวางและหลากหลายยิ่งขึ้น อันจะเป็นผลดีต่อวงวิชาการและเพิ่มพูนศรัทธาปสาทะ

อันที่จริงดิฉันเคยคุยกันหลังไมค์กับคุณอักษรชนนีแล้วหลายครั้ง (ขออนุญาตอ้างนามนักปราชญ์ท่านนี้นะคะ) และยิ่งคุยยิ่งสนุก และดิฉันเคยเปรยว่าอยากตั้งกระทู้ชวนทุกท่านมาคุยกันในบอร์ด แต่กลัวจะกลายเป็นสนามรบไปในท้ายที่สุด เลยล้มเลิก ไม่เข้ามาตั้งกระทู้สักที ครั้นเมื่อได้เห็นการอภิปรายในกระทู้ที่อ้างถึงข้างต้นซึ่งมีคนเข้าไปเสนอประเด็นต่างๆมากมาย น่าสนใจและเปี่ยมไปด้วยไมตรี

จึงขอเชิญชวนทุกท่านมาคุยกันเรื่อง 'เทพพาหนะ' กันค่ะ โดยขออนุญาตเริ่มต้นที่ความสงสัยของตัวเองบางประเด็นดังนี้

1. ทุกท่านคิดว่าเทพพาหนะมีหลักการและเหตุผลในการผูกตั้งอย่างไรกันหรือคะ บางคนบอกว่าเพื่อเสริมสถานะขององค์เทพเจ้า บางคนบอกว่าเพื่อตอกย้ำพระเกียรติคุณ บางคนบอกว่ามาจากลัทธิ Totem เรื่องนี้เป็นประเด็นคล้ายๆกับกระทู้ของคุณแต่ก็มิได้นำพาเคยตั้งไว้นะคะ

2. เทพพาหนะ มีที่เป็นสิ่งของไหมคะ หรือมีแต่สัตว์เท่านั้น และเทพหรือเทวีจำเป็นต้องมีเทพพาหนะทุกพระองค์ใช่ไหมคะ

3. มีสัตว์อะไรแปลกๆบ้างคะ ที่เป็นเทพพาหนะ

4.อันนี้ส่วนตัวนะคะ อยากทราบว่าคนฮินดูคิดอย่างไรกับแมวคะ ไม่ทราบว่ามีเทพองค์ใดประทับแมวหรือมีแมวเป็นบริวารหรือเปล่า

หวังว่าทุกท่านคงอยากคุยกับดิฉันนะคะ

ขอบคุณค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

สวัสดีครับ

เรื่องนี้น่าสนใจมาก
เทพยุคแรกๆ หรือเทพในคัมภีร์พระเวท ไม่นิยมเรื่องการทรงพาหนะเท่าไรนัก
พระสุริยเทพ พระจันทรเทพ ก็ไม่ได้ทรงอะไรเป็นพาหนะ แต่ทรงราชรถมีม้าหลายตัวนำหน้า แสดงถึงความยิ่งใหญ่
แม้แต่พระอินทร์ก็มีราชรถ ราชรถไวชยันต์ของพระอินทร์ มีพระมาตุลีเป็นสารถี แสดงให้เห็นถึงความยิ่งใหญ่

และอาจเป็นแนวคิดชาวอารยัน และมันเหมือนการเสริมบารมีอย่างหนึ่ง

และมันน่าแปลกมากๆ เทพที่มีพาหนะนั่นนี่ เป็นเทพที่ประทับบนโลกหรือประทับที่อื่นที่ไม่ใช่บนฟ้าตามคัมภีร์ที่แต่งมาในยุคหลัง เช่น ปุราณะสิบกว่าเล่ม พระศิวะประทับที่เขาไกรลาศ พระวิษณุประทับที่สะดือทะเล พระพรหมทรงหงส์(ในปุราณะกล่าวถึงพรหมโลกหรือสัตยโลกว่ามีทะเลสาบบุษกร แต่ทะเลสาบนี่มันอยู่บนโลกนิ)
ในขณะที่เทพบนสวรรค์อย่าง พระอินทร์ มีม้าและช้างเป็นพาหนะ
พระวรุณมีหงส์และมังกรเป็นพาหนะ

และเทพบางองค์ทรงสัตว์ธรรมดา เช่น วัว นาค เป็นสัตว์ท้องถิ่นทั้งนั้น

แต่บางองค์ก้มะมีพาหนะ เช่น พระลักษมี พระแม่กาลี

ส่วนสัตว์แปลกๆ เช่น มังกร เป็นพาหนะพระวรุณ

แมวนี่ผมไม่ทราบครับ

ขอบพระคุณ คุณแต่ก็มิได้นำพามากค่ะ

ประเด็นเรื่องราชรถทรงที่คุณยกมาน่าสนใจมากเลยค่ะ

สมัยนั้นราชรถเป็นพาหนะที่วรรณะกษัตริย์นิยมใช้ อย่างนี้จะเป็นกุศโลบายในการเสริมสถานะของวรรณะกษัตริย์หรือเปล่าคะ
หลังๆเคยได้ยินเรื่องพระอิศวรมีรถหลายคันด้วย
อย่างพระอินทร์มีม้ามีช้างมีรถนี่ เป็นตัวอย่างกษัตริย์ชัดๆเลยนะคะ

น่าสนใจมาก

ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

พระสุริยเทพ พระจันทรเทพ เกี่ยวข้องกับวงศ์กษัตริย์อินเดีย2กลุ่มรึเปล่าครับ

หลักๆมี สุริยวงศ์ กับ จันทรวงศ์ หรือ โสมวงศ์

ตระกูลสุริยวงศ์ ได้แก่ตระกูลพระรามและนางสีดา พระพุทธเจ้า พระเจ้าปเสนทิโกศล
ตระกูลจันทรวงศ์ ได้แก่ตระกูลพระกฤษณะ ปาณฑุ กุรุ

อันนิ่ไม่รู้ แปลกป่าวอ่ะคร้าฟ 

พระนิรฤตุ (ความตาย) มีคนเป็นพาหนะ

คุณครู หารูปให้หน่อย เร็วๆ

March 03, 2010, 05:20:30 #5 Last Edit: March 03, 2010, 08:30:07 by giftzy_69
Quote from: narada on March 03, 2010, 02:17:40

พระนิรฤตุ (ความตาย) มีคนเป็นพาหนะ

...... องค์นี้ที่อยู่ประจำทิศตะวันตกเฉียงใต้ปะค่ะพี่กี้   ......    ทรงมนุษย์เป็นพาหนะ   

พระเจ้าช่วย

ตี2 ผมหลับแล้วคร้าบบบ

ปกตินอน3-4ทุ่ม

...

องค์ที่ขี่คนเป็นพาหนะ บางทีเรียกว่า รากษส ครับ

มังกรของพระวรุณอย่างที่คุณแต่ก็มิได้นำพาบอก

ความเห็นที่ 6 คุณแต่ก็มิได้นำพาหมายถึง รูปคนที่เป็นพาหนะ บางครั้งไม่ใช่มนุษย์แต่เป็นรากษสใช่ไหมคะ

สมัยทวาราวดี คนชอบสร้างรูปพระพุทธเจ้าประทับเหนือพนัสบดี น่าจะเป็นพาหนะที่น่าสนใจ (แม้ว่าจะไม่ค่อยเกี่ยวกับกระทู้ที่ดิฉันตั้งเองก็ตาม) บางคนบอกว่ามาจากส่วนประกอบของเทพพาหนะพระเป็นเจ้าทั้งสาม และอาจเป็นร่องรอยของการข่มกันทางลัทธิความเชื่อ

พระพุทธเจ้าเหนือพนัสบดีค่ะ ที่น่าสนใจมากก็คือพระพุทธรูปแบบนี้มีแต่ในทวาราวดี ก่อนหรือหลังจากนั้นไม่มีเลย

Quote from: giftzy_69 on March 03, 2010, 05:20:30
Quote from: narada on March 03, 2010, 02:17:40

...... องค์นี้ที่อยู่ประจำทิศตะวันตกเฉียงใต้ปะค่ะพี่กี้   ......    ทรงมนุษย์เป็นพาหนะ   

ช่ายแล้วคร้าฟ นี่แระ นี่แระ องค์นี้ เรย เหอ...เหอ....เหอ....

Quote from: แต่ก็มิได้นำพา on March 03, 2010, 06:44:15
พระเจ้าช่วย

ตี2 ผมหลับแล้วคร้าบบบ

ปกตินอน3-4ทุ่ม

...

องค์ที่ขี่คนเป็นพาหนะ บางทีเรียกว่า รากษส ครับ

555+  เดวก็ ตื่นสายหรอก เหอ....เหอ...เหอ....

แหมมมม
มะสายหรอก
ปกติผมอื่นตี5ครึ่งออกมาวิ่งแทบทุกวันก่อนทำงาน

55555+

พระศนิ หรือ พระเสาร์ มีกาเป็นพาหนะ

พระแม่ลักษมี มีนกฮูกเป็นพาหนะ
ตำนานเล่าว่ากลางคืนพระแม่ท่านนั่งราชรถลากโดยนกฮูก ไปตรวจนาข้าวครับ

อื่ม เนี่ย เมื่อก่อนเป็นเด็ก เห็นนกแสกจะกลัวมาก แต่เดี๋ยวนี้ไม่กลัวเลย ชอบมากเพราะรู้ว่าเป็นพาหนะและเป็นสิ่งแทนองค์พระแม่บนโลกมนุษย์

ชอบนกฮูก ชอบนกฮูก

โอ้...ความรู้เพียบ ขอบคุณครับ
โอม ทัต ปูรูชยา วิดมาเฮ วักรา ทุนดายา ดีมาฮี ทะโน ทันติ ปราโชดายะ 

Quote from: แต่ก็มิได้นำพา on March 04, 2010, 06:44:39
แหมมมม
มะสายหรอก
ปกติผมอื่นตี5ครึ่งออกมาวิ่งแทบทุกวันก่อนทำงาน

55555+

จะวิ่งไปไหน เนี่ย แทบทุกวัน แทนที่จะวิ่งทุกวัน เฮ้อ คนเรา

Quote from: narada on March 05, 2010, 01:42:30
Quote from: แต่ก็มิได้นำพา on March 04, 2010, 06:44:39
แหมมมม
มะสายหรอก

55555+

จะวิ่งไปไหน เนี่ย แทบทุกวัน แทนที่จะวิ่งทุกวัน เฮ้อ คนเรา
วิ่งทุกวัน คือวิ่งตอน4โมงเย็น-5โมงเย็น

ส่วนวิ่งรอบตี5 วิ่งแค่บางวันเท่านั้นครับ

...

พระวิษณุ ทรงครุฑ

พระไภรพ ทรงสุนัข

พระกามเทพ ทรงนกแก้ว

พระแม่กาลราตรี หรือ ไภรวี ทรงลา

พระแม่เมลฑี

พระแม่โขฑิยาระ
http://en.wikipedia.org/wiki/Khodiyar

พระแม่โมมายะ

Quote from: narada on March 05, 2010, 01:42:30
แหมมมม
มะสายหรอก

55555+

วิ่งทุกวัน คือวิ่งตอน4โมงเย็น-5โมงเย็น

ส่วนวิ่งรอบตี5 วิ่งแค่บางวันเท่านั้นครับ

...

พระวิษณุ ทรงครุฑ

พระไภรพ ทรงสุนัข

พระกามเทพ ทรงนกแก้ว

พระแม่กาลราตรี หรือ ไภรวี ทรงลา

พระแม่เมลฑี

พระแม่โขฑิยาระ
http://en.wikipedia.org/wiki/Khodiyar

พระแม่โมมายะ

พระพุทธเจ้าไงคับทรงพระพรหม

[HIGHLIGHT=#7030a0]คุณเข้าใจผิดแล้วครับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]นั้นเป็นพระพุทธรูปที่สร้างตามพุทธประวัติครับ รูปปฏิมาที่สร้างนั้นไม่ได้มีพระพรหมเป็นพาหนะ  แต่พระพุทธองค์ซ้อนอยุ่ในมวยผมของพระพรหมครับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]แล้วพระพรหมองค์นั้นก็อยุ่ในคติพุทธครับไม่ใช่ พระบรมบิดา ในคติฮินดู[/HIGHLIGHT]
พระผู้เป็นเจ้าสูงสุดซึ่งมีอยุ่เพียงพระองค์เดียว  เป็นผู้ซึ่งมีพระเนตรและพระพักตร์มากมายรอบทิศทาง  มีพระกรและพระบาทอยู่โดยรอบทิศ  ด้วยพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดพระองค์เดียวนี้ทรงมีสภาวะแผ่ครอบคลุมไปทั่วสกลจักรวาล   
เศวตาศวตรอุปนิษัท

พระพุทธเจ้า ทรงอะไร ?  คำตอบคือ ...

พระพุทธเจ้า ทรงไว้ซึ่งพระปัญญาคุณ  พระวิสุทธิคุณ  และพระมหากรุณาธิคุณอันยิ่งใหญ่แก่มวลมนุษยชาติ  ครับ   ^ ^ !!

[HIGHLIGHT=#7030a0]ครับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]พระตถาคตเจ้า ทรงเป็นพระมหาบุรุษ  ทรงเป็นที่พึ่งพิงแก่เหล่าเวไนยสัตว์ครับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]สาธุ ครับ  คุณ นาคา[/HIGHLIGHT]
พระผู้เป็นเจ้าสูงสุดซึ่งมีอยุ่เพียงพระองค์เดียว  เป็นผู้ซึ่งมีพระเนตรและพระพักตร์มากมายรอบทิศทาง  มีพระกรและพระบาทอยู่โดยรอบทิศ  ด้วยพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดพระองค์เดียวนี้ทรงมีสภาวะแผ่ครอบคลุมไปทั่วสกลจักรวาล   
เศวตาศวตรอุปนิษัท

อิอิ แอบนอกเรื่องนิดนึง  นกแสกนอกจากจะเป็นพาหนะของพระแม่โพสพแล้ว ก็ยังเป็นพาหนะของพระกาฬชัยศรีอีกด้วยครับ

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

Quote from: สหัสรูปา on March 26, 2010, 18:57:21
[HIGHLIGHT=#7030a0]คุณเข้าใจผิดแล้วครับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]นั้นเป็นพระพุทธรูปที่สร้างตามพุทธประวัติครับ รูปปฏิมาที่สร้างนั้นไม่ได้มีพระพรหมเป็นพาหนะ  แต่พระพุทธองค์ซ้อนอยุ่ในมวยผมของพระพรหมครับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]แล้วพระพรหมองค์นั้นก็อยุ่ในคติพุทธครับไม่ใช่ พระบรมบิดา ในคติฮินดู[/HIGHLIGHT]

ขอเสริมหน่อยนะคับ
ที่คุณ สหัสรูปา กล่าวไว้นะคับ
เรื่องที่พระพุทธเจ้าซ่อนอยู่ในมวยผมของท้าวผกาพรหม ซึ่งเกิดจากพุทธประวัติที่พระพุทธองค์ทรงเอาชนะ ท้าวผกาพรหม ผู้มีทิฏฐิแรงกล้า แต่พระพุทธเจ้าก็ทรงสามารถทำให้ผกาพรหมยอมละทิ้งทิฏฐิมานะ และยอมว่าพระพุทธเจ้าสูงกว่า  ดังในบทสวดของพาหุงบทที่ 8 คับ
บทสวดดังนี้คับ

ทุคคาหะทิฏฐิภุชะเคนะ สุทัฏฐะหัตถัง
พรัหมัง วิสุทธิชุติมิทะพะกาภิธานัง
ญาณาคะเทนะ วิธินา ชิตะวา มุนินโท
ตันเตชะสา ภะวะตุ เต ชะยะมังคะลานิ

อาจจะเรียบเรียงคำพูดไม่ถูกก็ขอโทดด้วยคับ
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส