Loader

ข้อ ความรู้ เรื่อง สังข์ ครับ

Started by Den Thaiman, April 26, 2010, 22:35:38

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

หาข้อ ความรุ้ เรื่อง สังข์ คับ   บูชา แล้ว ดี ยังไง

เอ่อ ..........  เอาเป็นว่า น้อง เด่น ซื้อมาก่อน ค่อยว่ากัน จริงๆ ถ้าสนใจ  หุหุ

ส่วนข้อมูลที่เหลือ เดี๋ยวเพื่อนๆมาให้ข้อมูลกันอย่างพร่างพรู  หุหุ ซื้อเรยซื้อเรยซื้อเรย เหอะๆ

จริงๆ แล้ว สังข์ เค้าก็มีความศักดิ์สิทธิ์ ในตัว เองโดยที่ไม่ต้องปลุกเสก หรือเบิกเนตรนะ หุหุ

ตามตำนาน ที่น้องเด่นเคยอ่านๆ มาน่ะแหละครับผม ส่วนเรื่องรายละเอียดอื่นๆ เดี๋ยวให้เพื่อนๆ

มาช่วยเหลือกันอีกหลายๆ แรง น่ะครับ ส่วนพี่มีหน้าที่มายุยงส่งเสริมให้ ซื้อนะ่ หุหุ

เรื่องเกี่ยวกับสังข์ เคยมีเพื่อนสมาชิก HM ตั้งกระทู้ และได้ร่วมกันแสดงความเห็นไว้พอสมควรในกระทู้นี้ครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=161.0

คุณเจ้าของกระทู้ลองเข้าไปดูนะครับ น่าจะได้เกร็ดความรู้ดีๆไปไม่มากก็น้อยครับ

หรือลองเข้าไปดูตามลิงค์ที่นำมาลงด้านล่างนี้นะครับ เป็นเว็บที่ให้ข้อมูลความรู้เกี่ยวกับสังข์ไว้ดีทีเดียว

- http://www.amulet.in.th/forums/view_topic.php?t=1158

- http://www.siamensis.org/board/8016.html
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ขอบคุณ พี่ ทุกคน โดย เฉพาะ พี่ จิ้งจอก  ข้อมุล เยอะ มาก คับ อิอิ

สำหรับ สังข์ ที่ เป่า ถ้า เอา มา ใส่น้ำ แล้ว จะ รด หัว ได้ ป่ะ เหอๆ  ไมร่ คำถาม โง่ ไป ป่าว คับ

อย่ากลัวน้องเด่น เราสงสัยอะไรก็ ถามได้ เรย ใครด่า มาบอก  เหอะๆ (เดี๋ยวพี่ไปก้มหน้ารับ

ฟังด้วย อิอิ) เราสงสัยก็ต้องถามถามถาม เริศ อย่าไปกลัว สู้ๆๆๆๆ

พี่คนแระ หงุดหงิด เคยนะถามเรื่อง อะไร ๆ ไม่ชอบบอกกัน ทีนินทาชาวบ้านนิ โอ้โห...55+

ถ้าถามพี่ พี่ว่าได้ เพราะเคยถาม......... (จำไม่ได้ว่าถามใคร)เค้าบอกว่า สังข์ที่ตัดแล้ว

ก็ไม่เป็นไร  เว้นหาก ไม่สบายใจ(เคล็ดบางคน) ก็ให้ หา สังข์ที่ใช้รดน้ำโดยเฉาะ มาใช้

ตามที่ผมได้เคยกล่าวไว้ในกระทู้เก่าที่น้องอักษรชนนีได้นำลิงค์มาลงนะครับ

สังข์เป่าสามารถนำมารดน้ำได้เช่นกันครับ เพราะน้ำที่หลั่งจากสังข์ ถือเป็นน้ำอันดุดมไปด้วยความเป็นมงคลทั้งหลาย
แต่ส่วนมากมักไม่ค่อยนิยม เพราะคำนึงเรื่องทางไหลของน้ำที่สามารถไหลออกมาได้สองทาง เพราะเราต้องทำการตัดก้นหอยด้านนึงไว้เป่า
ครั้นจะหาอะไรไปอุดกั้นทางน้ำด้านหนึ่งก็เห็นจะไม่สมควรและสวยงามเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณ พี่ๆ ทุกคน ค้าบ ได้ ความรู้ เพิ่ม  เยอะ เลย ค้าบ

May 03, 2010, 20:23:25 #7 Last Edit: May 06, 2010, 17:12:47 by บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี
แล้วสังข์แบบนี้ใช้สรงน้ำได้ไหมครับ  คนไทยเรียกว่าสังข์หน้ายักษ์อ่ะคับ

และก็แบบนี้ด้วยครับ  ใช้ได้ไหมครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

มาดันรอคำตอบ อิ อิ

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ตรงนี้ผมไม่ฟันธงนะครับ

แต่เท่าที่ผมทราบคือ สังข์หน้ายักหรือสังข์หนามจัดอยู่คนละกลุ่มกับสังข์รดน้ำ(สังข์อินเดีย) ซึ่งปกติจะเป็นสีขาว กลมมนผิดเรียบต่างจากสังข์หน้ายักษ์ครับ

ขอบคุณพี่กาลิทัสครับ 

เย้!!! โพสต์รูปได้แล้วอิอิ

สังข์ที่ผมใช้อยู่มี2แบบ (ตามประสบการณ์ที่ไม่ได้เรียนมา)

1.สังข์ที่เอาไว้เป่า เน้นตัวใหญ่ เสียงแน่นเป่าง่าย ถ้าตัวเล็กที่ถูกกว่า เป่าเมื่อย
กามมากครับ เพิ่งเงินอีกหน่อยเอาแบบดีๆไปเลย เพราะใช้ได้ตลอดชีวิตซื้อครั้งเดียว ลงทุน

2. มหาสังข์ เป็นสังข์ตัวเล็กๆ วนขวาไม่ตัดหัวใช้สำหรับ สังขภิเษกคือ สรงน้ำศักสิทธิ์ครับ เมื่อสมัยก่อน ผมก็เอาสังข์ที่ไว้เป่ามาสรง ทุลักทุเลมากครับ บางทีเลอะขมิ้นอยู่ก็เอามาเป่า บางทีกลีบดอกไม้
เข้าไปอุดข้างใน เป่าไม่ออก เหนื่อยครับ ตอนหลังแยกไปเลยสะดวกดี  รูปข้างล่างนี้คือมหาสังข์ครับ

อันนี้ เอา บทสวดมาให้ครับผม อันนี้เป้นกายาตรี มันตรา ครับ

SRI SUNGU

OM PAANCHA JANYAAYA VITHMAHE

PAVAMAANAAYA THEEMAHI

THANNO SANGA PRACHOTHAYAATH

หนังสือเป็นภาษาอังกฤษน่ะผมก็ไม่สันทัด เรย ค้ัดลอกมาให้น่ะ

*ข้อมูลอ้างอิง GAAYATHRI MANTHIRANGALUM PRAYOGA RAGASIYANGALUM