Loader

ฤๅษีวาลมิกี ท่านเคยเป็นโจรหรอครับ

Started by พิษประจิม, May 03, 2010, 14:12:31

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เห็นที่โบสถ์เทพมณเฑียร ฝาผนัง มีรูปฤๅษีวาลมิกี

บอกว่าแต่ก่อนท่านเป็นโจรป่า ภายหลังได้ฟังธรรมจากฤๅษี7ตน

ประวัติตรงนี้ผมไม่เคยได้ยินมาก่อน และไม่ค่อยกล่าวถึง
ท่านเคยเป็นโจรจิงป่าวคับ

ขอบคุณครับ

อันนี้เคยได้ยินมาครับ เรื่องพระวาลมีกิเป็นโจรป่า
ลองอ่านในภารตนิยาย ของท่านอาจารย์ศักดิ์ศรี แย้มนัดดา ท่านแปลมาจากสันสกฤตแบบเรียบเรียงเรียงใหม่นะครับ ในตอน วาลมีกิ
ผมจำไม่ได้ว่าเรื่องพระวาลมีกิเป็นโจรนี้ อยู่ในตัวรามายณะเอง อาจในอุตรกัณฑ์ (พอดีหนังสือไม่ได้อยู่กับตัว)ครับ หรืออาจอยู่ในฉบับอื่นๆ

เรื่องมีอยู่ว่า ชาติก่อนของพระวาลมีกิเป็นโจร ภายหลังไปปล้นของบัณฑิตท่านหนึ่งเดินผ่าน ผู้นั้นก็ทำนายว่า เพราะกรรมเก่าท่านจึงต้องมาเป็นโจรป่า แต่ในชาติต่อไปท่านจะเกิดเป็นโจรอีกและในที่สุดจะพ้นทุกข์ ได้เป็นมหากวีของโลก

ชาติต่อมาคือในชาติที่เปนพระวาลมีกิ ช่วงแรกก็ยึดอาชีพเป็นโจรป่าครับ แต่เผอิญสัปตฤาษี 7 ตนผ่านมา วาลมีกิก็ไปปล้น พระฤาษีทั้ง 7 ก็เทศน์ 1 กัณฑ์ บอกว่า ทำไมถึงมาเป็นโจร วาลมีกิบอกว่า เพราะเลี้ยงลูกเมีย  พระฤาษีให้ไปแกล้งถามลูกเมียว่า สมมุติว่าพ่อโดนราชบุรุษจับตัวไป จะไปยอมรับโทษแทนพ่อซักกึ่งหนึ่งไหม ฝ่ายเมียและลูกต่างไม่ยอม วาลมีกิเสียใจว่าลูกเมียไม่ได้สำนึกคุณที่ปล้นมาเลี้ยงดู หมดอาลัยในชีวิตก็กลับไปพบสัปตฤาษีอีก พระฤาษีอยากให้พ้นทุกข์และล้างบาปทั้งปวงจึงให้สวดพระนามพระราม แต่วาลมีกิโง่มาก แม่แต่ "รามะ" ก็สวดไม่ได้ พระฤาษีให้สวดกลับกันเป็น "มะรา"(พอสวดติดกันไปยาวๆ กลายเป็น รามะ เอง) วาลมีกิสวดจนจอมปลวกขึ้นหุ่มตัว จึงได้ชื่อว่า วาลมีกิแปลว่า จอมปลวกครับ ภายหลังสัปตฤษีเวียนมาอีก หลังผ่านไปหลายร้อยปี และมาสถาปนาให้เป็นฤาษีสำคัญ ตั้งอาศรมอยู่ที่แม่น้ำตมสาครับ

ขอบคุณมากครับ

เนื้อเรื่องเริ่มคุ้นๆแล้ว ชื่อเดิมแกชื่อ"รัตนากร"ใช่ป่าว ผมคุ้นๆตรงที่สวดนามพระนามจนจอมปลวกขึ้นนี่แหละ

ขอบคุณพี่หริทาสสำหรับความรู้คะ

เรื่องนามท่านวาลมีกิ ผมไม่แน่ใจครับ

ขอบคุณมากครับ

เรื่องจอมปลวก อ่านมาจากคอลัมน์ไทยรัฐ บอกแค่ว่ามีโจรชื่อรัตนากร ภายหลังสำนึกผิด สวดนามพระรามจนจอมปลวกขึ้น....แต่ในคอลัมน์มะได้บอกว่าคือฤๅษีตนไหน ชื่ออะไร