Loader

ข้อถามผู้รู้ครับ

Started by tensay, May 02, 2010, 17:47:34

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ปกติผมจะบุชาพระพุทธในทุกวันพระ และบูชาองค์พระพิคเนศและเทพองค์อื่นๆพร้อมทั้งพ่อแก่ในทุกวันพฤหัส ก็ขึ้นถวายผลไม่หมากพลูน้ำชาน้ำนมสดตามปกติ แต่อยากสอบวิีธีอธิฐานถวายขอองและ วิธีลาขอถวายจะเหมือนการลาของของพระพุทธไหมครับหมายถึงบทสวดถวาย และบทลาขอไหว้ใครพอจะแนะนำได้บ้างครับ

รู้จักแต่มนต์ลาเครื่องสังเวยของศาสนาฮินดูครับ ยกเครื่องสังเวยต่างๆ ถาดผลไม้ ขนม น้ำ นม ฯลฯ ขึ้นจรดหน้าผากหรือเหนือศีรษะแล้วกล่าวว่าโอม ปราสดัม ศิรสา กฤนาม แต่ของพ่อแก่ไม่รู้
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=27.0

[HIGHLIGHT=#7030a0]ตามข้างต้นนี้ครับ[/HIGHLIGHT]
พระผู้เป็นเจ้าสูงสุดซึ่งมีอยุ่เพียงพระองค์เดียว  เป็นผู้ซึ่งมีพระเนตรและพระพักตร์มากมายรอบทิศทาง  มีพระกรและพระบาทอยู่โดยรอบทิศ  ด้วยพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดพระองค์เดียวนี้ทรงมีสภาวะแผ่ครอบคลุมไปทั่วสกลจักรวาล   
เศวตาศวตรอุปนิษัท

Quote from: โอมมหาบารมีเทวา on May 02, 2010, 21:29:45
รู้จักแต่มนต์ลาเครื่องสังเวยของศาสนาฮินดูครับ ยกเครื่องสังเวยต่างๆ ถาดผลไม้ ขนม น้ำ นม ฯลฯ ขึ้นจรดหน้าผากหรือเหนือศีรษะแล้วกล่าวว่าโอม ปราสดัม ศิรสา กฤนาม แต่ของพ่อแก่ไม่รู้

ผมว่าเป็น ปรสาดัม มากกว่านะคับ
จริงๆสะกดว่า ปฺรสาท หรือ ปฺรสาทมฺ-prasadam

เป็นคำเรียกอาหารที่ถวายเทพ

Quote from: พิษประจิม on May 05, 2010, 14:09:36
Quote from: โอมมหาบารมีเทวา on May 02, 2010, 21:29:45

ผมว่าเป็น ปรสาดัม มากกว่านะคับ
จริงๆสะกดว่า ปฺรสาท หรือ ปฺรสาทมฺ-prasadam

พอดีผมได้มนต์ลาเครื่องสังเวยมาจากเวบนี้ http://www.siamganesh.com/howtopray.html
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

Quote from: โอมมหาบารมีเทวา on May 05, 2010, 22:20:52
Quote from: พิษประจิม on May 05, 2010, 14:09:36

พอดีผมได้มนต์ลาเครื่องสังเวยมาจากเวบนี้ http://www.siamganesh.com/howtopray.html

เว็บนั้น ข้อมูลก็ผิดเยอะนะครับ

พูดแบบที่เราพูดกันธรรมดานี่แหละครับ ไม่ต้องไปใช้คาถาหรอก

ท่องผิดท่องถูก ท่องเพี้ยนสำเนียงกลายเป็นอีกความหมายไปก็ไม่รู้นะครับ

เพราะคาถาพวกนั้นถ้าแปลออกมาแล้วก็เป็นการพูดบอกธรรมดานั่นเอง

อีกทั้งยังมีการแปลผิดกันอยู่มากมายไม่รู้จะเอาอันไหนเป็นหลักดี

อย่าว่าแต่ในไทยเลยครับ ในอินเดียก้แปลผิดกันนักต่อนักแล้วเหมือนกันครับ
[HIGHLIGHT=#ffff00]
[HIGHLIGHT=#ffff00]อันจิตมนุษย์นั้นชอบวิ่งออกไปแสวงหาพระเจ้าจากวัตถุภายนอก[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]จนลืมย้อนมองดูพระผู้เป็นเจ้าที่แท้จริง อันสถิตอยู่ในใจเรา[/HIGHLIGHT]
[/COLOR][/HIGHLIGHT][/FONT]

ส่วน กฤนาม จริงๆคือ คฤหฺนามฺ

...

และผมคิดเหมือนพี่ออสนะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ....กระจ่างขึ้นมากเลย..