Loader

ต้น นีมอ้ะ

Started by durgakali, May 10, 2010, 17:54:10

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

มีที่ไทยอะป่าวและมีชื่อไทยไหม(ไม่เอาสะเดาแขกนะ)

May 10, 2010, 18:11:07 #1 Last Edit: May 28, 2010, 18:45:03 by ปินาค
[HIGHLIGHT=#7030a0]หมายถึง  ต้นไม้ที่คนไทยเรียกนีม นะฤครับ
ผมเกรงว่าจะไม่มีนะครับ   โดยปกติทั่วไปแล้ว  ต้นนีม  ก็หมายถึงสะเดา(แขก) อยู่แล้วครับ
[/HIGHLIGHT]
พระผู้เป็นเจ้าสูงสุดซึ่งมีอยุ่เพียงพระองค์เดียว  เป็นผู้ซึ่งมีพระเนตรและพระพักตร์มากมายรอบทิศทาง  มีพระกรและพระบาทอยู่โดยรอบทิศ  ด้วยพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดพระองค์เดียวนี้ทรงมีสภาวะแผ่ครอบคลุมไปทั่วสกลจักรวาล   
เศวตาศวตรอุปนิษัท

โพธิญาณพฤกษา
พันธุ์ไม้ที่พระพุทธเจ้า 28 พระองค์ ประทับตรัสรู้

ต้นสะเดา (ต้นนิมพะ)

ในพระไตรปิฎกเล่มที่ 33 พระสุตตันตปิฎกเล่ม 25 ขุททกนิกาย พุทธวงศ์ สุเมธพุทธวงศ์ กล่าวไว้ว่าพระพุทธเจ้าองค์ที่ 14 พระนามว่า พระสุเมธพุทธเจ้าผู้ทรงแสวงหาประโยชน์เพื่อสรรพสัตว์ทรงเปลื้องสัตว์ให้พ้นจากเครื่องผูกเป็นอันมาก ได้ประทับตรัสรู้ ณควงไม้สะเดา หลังทรงบำเพ็ญเพียรอยู่ 8 เดือนเต็ม

ในบ้านเรานั้นสะเดามี 3 พันธุ์ คือ

1. สะเดาอินเดีย มีลักษณะขอบใบหยักเป็นฟันเลื่อย ปลายใบแหลมเรียวแคบมากคล้ายเส้นขร ผลสุกในเดือน ก.ค.- ส.ค.

2. สะเดาไทย มีลักษณะขอบใบหยักเป็นฟันเลื่อย แต่ปลายของฟันเลื่อยทู่ โคนใบเบี้ยวแต่กว้างกว่า ปลายใบแหลม ผลสุกในเดือน เม.ย.- พ.ค.

3. สะเดาช้าง หรือต้นเทียมไม้เทียม ขอบใบจะเรียบ หรือปัดขึ้นลงเล็กน้อย โคนใบเบี้ยวปลายเป็นติ่งแหลม ขนาดใบและผลใหญ่กว่า 2 ชนิดแรก ผลสุกในเดือน พ.ค.- ส.ค.

ในที่นี้จะพูดถึง ต้นสะเดาอินเดีย ที่เป็นโพธิญาณพฤกษาของพระสุเมธพุทธเจ้า สะเดาอินเดีย มีชื่อทางวิทยาศาสตร์ว่า "Azadirachta indica A. Juss." อยู่ในวงศ์ "Meliaceae" ในภาษาบาลีเรียกว่า "ต้นนิมพะ" หรือ "ต้นมหานิมพะ"ชาวฮินดูเรียกว่า "นิมะ"มีชื่อพื้นเมืองที่เรียกกันต่างไปในแต่ละท้องถิ่นของไทย คือ กะเดา(ภาคใต้), สะเลียม (ภาคเหนือ), คินินหรือขี้นิน (ภาคอีสาน), ควินิน,ควินนิน, จะตัง, ไม้เดา, เดา เป็นต้น

ตามพระพุทธประวัติกล่าวว่า ในพรรษาที่ 11พระพุทธเจ้าได้จำพรรษาภายใต้จิมมันทพฤกษ์ คือไม้สะเดาอันเป็นมุขพิมานของเพรุยักษ์ ใกล้นครเวรัญชา

สะเดาเป็นไม้ยืนต้น สูงประมาณ 8-16 เมตร เปลือกสีน้ำตาลแกมเทา ลำต้นเปลา ตรง เรือนยอดเป็นพุ่มหนาทึบ ใบประกอบแบบขนนก มีสีเขียวเข้มและหนาเป็นมันวาว ขอบใบหยัก เป็นฟันเลื่อย ปลายใบแหลมเรียวดอกสีขาวออกเป็นช่อตามปลายกิ่ง มีกลิ่นหอม ผลกลมรี ผิวบางมีเมล็ดภายในเมล็ดเดียว เมื่อสุกจะมีสีเหลืองและมีกลิ่นหอม

สรรพคุณด้านพืชสมุนไพรนั้นมีมากมาย ใบอ่อนและดอกนำมารับประทานเพื่อบำรุงโลหิตและน้ำดี ช่วยย่อยอาหาร แก้ลม แก้พยาธิ แก้เลือดกำเดาไหลแก้ริดสีดวงในคอ แก้ลม บิดมูกเลือด, ผล ใช้บำรุงหัวใจที่เต้นไม่เป็นปกติ,รากใช้แก้โรคผิวหนัง ยางใช้ดับพิษร้อน, เปลือกใช้แก้ไข้มาเลเรียและน้ำมันจากเมล็ดใช้เป็นสารกำจัดแมลงศัตรูพืช

ทางคติอินเดียถือว่า ผู้ใดนอนใต้ต้นสะเดาแล้วโรคภัยไข้เจ็บจะหายไปเพราะสะเดาเวลาคายน้ำออกจะมีสารระเหยบางชนิดที่เข้าใจว่ามีคุณสมบัติทางยาใช้รักษาโรค ถึงกับมีเรื่องเล่ากันว่าภรรยาชาวอินเดียที่ไม่ยอมให้สามีออกไปต่างบ้าน พยายามสั่งสามีว่าเมื่อจะไปให้ได้ก็ไม่ว่า แต่ในระหว่างเดินทางไปจะพักนอนที่ไหนขอให้นอนใต้ต้นมะขาม เมื่อนึกจะกลับบ้านก็ขอให้นอนใต้ต้นสะเดาสามีก็เชื่อฟังภรรยา เมื่อออกจากบ้านก็นอนใต้ต้นมะขามเรื่อยไปต้นมะขามกล่าวกันว่าเป็นต้นไม้ที่ทำให้เกิดความเจ็บไข้เมื่อนอนใต้โคนอยู่เรื่อยๆ ก็เกิดอาการไม่สบายไม่สามารถจะเดินทางต่อไปได้จึงคิดเดินทางกลับบ้าน

เมื่อนึกถึงคำภรรยาสั่งไว้ว่าขากลับให้นอนใต้ต้นสะเดาจึงนอนใต้ต้นสะเดาเรื่อยมาฤทธิ์ทางยาของไม้สะเดาก็รักษาอาการไข้ของชายคนนั้นให้หายไปทีละน้อยๆและหายเด็ดขาดเมื่อกลับมาถึงบ้านพอดีนับว่า หญิงอินเดียมีกุโศลบายดีมากการที่พระพุทธเจ้าจำพรรษาใต้ต้นสะเดาจะเกี่ยวข้องกับคติดังกล่าวหรือไม่คงไม่มีใครทราบ

แต่คตินี้ก็น่าจะให้ข้อคิดบางอย่างเพราะแพทย์แผนปัจจุบันพยายามสกัดสารพวกอัลคอลอยด์บางอย่างไปใช้ผสมยา เช่นทำยาธาตุ ยาแก้ท้องเสีย ฯลฯ ฉะนั้นเวลากลางคืนสะเดาจะคายน้ำรวมทั้งคาร์บอนไดออกไซด์ออกมาย่อมจะมีสารระเหยพวกนี้ออกมาด้วย เมื่อสูดเข้าไปเรื่อยๆก็อาจเป็นการบริโภคได้ทางหนึ่ง

มะขามมักจะอยู่ตามโคกและตามโคกมักจะมีสัตว์พวกงูพิษซุ่มอยู่คนนอนก็จะต้องคอยระมัดระวัง จะไม่เป็นอันหลับอันนอนก็ย่อมจะเพลียไม่มีแรงเดินทางต่อ และพาลจะเจ็บป่วยไปด้วยแต่สะเดาชอบขึ้นตามที่ราบโล่ง บรรดาสัตว์ร้าย เช่น งูไม่ชอบอาศัยคนนอนก็นอนสบายทำให้มีกำลังแข็งแรงคนเราถ้านอนได้เต็มที่ก็สามารถสร้างภูมิต่อสู้กับโรคภัยได้เช่นกันก็เป็นได้

สะเดาอินเดีย ค่อนข้างจะหายาก แหล่งปลูกใหญ่คือทางภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ขยายพันธุ์โดยใช้เมล็ด และการตอนกิ่งปักชำ

ปัจจุบัน สะเดาเป็นไม้มงคลพระราชทานประจำจังหวัดอุทัยธานี

ขอบคุณความรู้ดีๆจากคุณ lati มากๆครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ผมไปขุดมาต้นหนึ่งว่าจะไปใหม่ใครสนใจบ้างครับ

ขอแนะนำน่ะครับ
ถ้าสังเกตง่ายๆเลยว่าเป็นใบนีมแน่นอนคือ
ต้องมีรอยยักข้างใบด้วยน่ะครับ
มีลักษณะคล้ายกับเขียวอ่ะครับ
vitshiva@hotmail.com

ชาว HM สงขลา

โอม ศิวายะ ปรเมศ สวดา ยะศิวะกาลตะวะยะนะมะ โอม บวะ วายะ บุนะศัง บะวา ยะศิวะกาลตะวะ ยะนะมะ โอม
โอม ศาลติ ศาลติ ศาลติ ศาลติฮี

May 13, 2010, 10:11:46 #6 Last Edit: May 13, 2010, 10:14:46 by พิษประจิม
แต่ที่แน่ๆ กินใบสะเดาสดๆแล้วอ้วกครับ

มันขมมากๆ ขมแบบไม่มีคำบรรยาย

นอกเรื่องเน้ออ อย่าว่ากัน

...

จะต้นสะเดาแขก หรือ ต้นสะเดาไทย
ก็คือต้นสะเดาเหมือนกัน เพียงแต่ปลูกกันในต่างท้องที่ รูปร่างก็ต้องแตกต่างกัน

จะเอาต้นสะเดาไทยบูชาพระแม่ ก็มะมีปัญหาอะไรครับ

ขอวิ๊เพาะพันด้วยคับ

ผมเห็นในตลาดนะครับ จะมีขายอยู่คือ สะเดาขาว กับสะเดาดำครับ(ใบสีออกแดงๆ)

Quote from: Tony Maccoll on May 10, 2010, 23:10:45
ผมไปขุดมาต้นหนึ่งว่าจะไปใหม่ใครสนใจบ้างครับ

ไปที่ไหนอ่ะครับ  จะได้ไปบ้าง อิ อิ

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

อยากได้บ้างค่ะ ไปเดินดูๆ ที่สวนจตุจักร หลายครั้งแล้ว ไม่เจอเลยอ่ะ

ตามร้านต้นไม้มีขายครับ สั่งที่ร้านหาให้ก็ได้
รึว่าตามร้านต้นไม้ตามตลาด ดูให้ดีนะครับ เพราะมีบางร้านย้อมแมว

ใครอยากได้แจ้งความจำนงค์กันไว้จะขุดมาฝากของแท้แน่นอนคับท่าน

Quote from: hari-hara on May 27, 2010, 11:01:41
ใครอยากได้แจ้งความจำนงค์กันไว้จะขุดมาฝากของแท้แน่นอนคับท่าน
ขอบ้างนะครับพี่ อิ อิ
แต่ถ้าลำบากที่จะต้องขุดแบบว่าเกรงใจ 
ผมขอเป็นเมล็ดมันแทนกะได้ครับมาเพาะเอง อิ อิ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ผมถามคนอินเดีย บอกว่า เวลาทำพิธีใช้ สะเดาของไทยแทนก็ได้ครับ
เพราะเดี๋ยวนี้ เวลาทำพิธี สำหรับคนอินเดียในไทย ก็จะใช้ใบสะเดา ของไทย ทำพิธี แทนกันได้ครับ