Loader

พาหนะพระพิฆเนศ

Started by กาลิทัส, February 27, 2009, 12:59:30

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

February 27, 2009, 12:59:30 Last Edit: February 27, 2009, 13:57:46 by กาลิทัส
ผมเองก็เพิ่งเคยสังเกตุครับ เพราะโดยที่ทราบโดยทั่วไป ท่านจะทรงพาหนะเป็น หนู ที่ชื่อว่า มุสิกะ และก็เห็นปางที่ท่านมีนกยูงอยู่ข้างกาย ที่เราเรียกว่า ปางมยุรเวทครับ ผมเลยสงสัยว่า ตกลงแล้วพระองค์มีพาหนะทั้งสิ้นกี่อย่าง ผมเลยเพิ่งจะค้นคว้าครับ ได้มาเท่านั้น เพื่อนท่านใดมีเพิ่มเติมช่วยเพิ่มให้ด้วยนะครับ

เป็นปางที่เราเรียกว่า มยุรเวทสวารา ครับ คือพระองค์ทรงมีนกยูงเป็นพาหนะ โดยพระคเนชจะมี 6 พระกร พระวรการเป็นสีขาว พระองค์ทรงถือกำเนิดจากพระศิวะและพระแม่ปารวตีครับ เกิดมาเพื่อสังหารอสูร และเมื่อพระองค์สังหารอสูรเรียบร้อยแล้ว พระองค์ทรงยกนกยูงพาหนะนี้ให้แก่อนุชา คือ พระขันทกุมารครับ ซึ่งเราๆ ท่านๆ ก็ทราบ ว่าพาหนะของพระขันทกุมาร คือ นกยูงครับผม

เป็นปางที่เราเรียกพระองค์ว่า คชานันท์ พระองค์ทรงมีสี่พระกร สีพระวรกายเป็นสีแดง ทรงหนูเป็นพาหนะ ถือกำเนิดจากพระศิวะ และพระแม่ปารวตี ถือกำเนิดขึ้นมาเพื่อสังหารอสูรซินดูร์ครับ

ปางนี้เรียกว่า Dhumraketu ((ไม่รู้จะอ่านออกเสียงว่ายังไงครับ)) พระวรกายของพระองค์จะเป็นสีเท่า หรือสีออกควันบุหรี่ครับ บางครั้งมีสองพระกร บางครั้งจะพบว่ามีปฏิมากรรมที่เป็นสี่พระกร ทรงประทับม้าสีน้ำเงินครับ กำเนิดมาเพื่อสังหารพวกอสูรครับ ภาคนี้พระองค์จะถือกำเนิดระหว่างที่พระวิษณุอวตาลในภาคกัลกิที่ประทับม้าขาวครับ

เด๋วมาต่อครับ มีอีกหลายพาหนะเลย ไปยกของแป็บครับ  

March 19, 2009, 14:48:49 #1 Last Edit: March 19, 2009, 15:10:45 by First NN

ปางประทับราชสีห์ และเต่า
แบบไทยหน่อยอิอิ
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

March 19, 2009, 15:00:34 #2 Last Edit: April 15, 2009, 16:34:51 by �เฟิร์ส—♀คิต}

พระพิฆเนศทรงถือสังข์ จักร คฑา ทรงพญาครุฑ เป็นพาหนะ สร้างขึ้นตามความเชื่อว่าพระองค์ก็คือพระวิษณุ

พระพิฆเนศทรงช้างเอรวัณ

No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

พระพิฆเนศของท่าน First NN  สวยงามมากครับ อยากได้องค์จริงมาบูชาจังเยย  

สวยครับ เพื่อนท่านใดเห็นพระพิฆเนศมีพาหนะอื่นๆ นำมาลงได้อีกนะครับ ผมเพิ่งสังเกตุครับว่าหลากหลายมากๆ

มีพระพิฆเนศทรงห่านด้วย???

โอม ศานติ ศานติ ศานติ
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

หงส์ครับไม่ใช่ห่าน

ขอโทษค่ะ  ขอสุมาอภัย

ตอนแรกก็นึกว่าหงษ์นั่นแหล่ะค่ะ

แต่ดันเข้าใจเป็นห่าน

[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ปางนี้เรียกว่า Dhumraketu ((ไม่รู้จะอ่านออกเสียงว่ายังไงครับ))  *****  ธุมราเกตู*****
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]