Loader

พระบาบา บาลักนาถ

Started by ศรีมหามารตี, May 16, 2010, 11:20:10

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

May 16, 2010, 11:20:10 Last Edit: May 16, 2010, 17:43:13 by ศรีมหามารตี
สวัสดีคะ ...  กระทู้นี้อิชั้นต้องรบกวนเรียนถามกูรู หรือผู้มีความรู้หลายๆท่าน ในบอร์ดนี้หน่อยนะค่ะ

ว่าพระบารักนาถ คือใคร และมีความเป็นมาอย่างไร ถ้าอิชั้นสะกดหรือออกเสียงผิดก็ต้องกราบขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

ਬਾਬਾ ਬਾਲਕ ਨਾਥ   
เพราะเป็นภาษาปัญจาบ
   แต่พอจะทราบมาว่าท่านมีความเกี่ยวข้องกับพระศิวะ หรือพระสกันท์

กราบขอบพระคุณล่วงหน้าคะ ....

May 16, 2010, 11:23:37 #1 Last Edit: May 16, 2010, 11:35:53 by ศรีมหามารตี

น่าสนใจมากครับรอคำตอบอยู่

ตอนแรกยังเข้าใจว่าเป็นพระจันเทศนุครมูรติ ซะอีก
ยังไงรอท่านผุ้รู้มาให้คำแนะนำด้วยครับผม อยากทราบเหมือนกัน ครับ

ถ้าเป็นปางจันเทศนุครหมูรติ  ....

ที่เป็นเด็กพราหมณ์ที่ชื่อ วชิรศารมัน ที่เป็นเด็กเลี้ยงวัวอะนะค่ะ

ไม่แน่ใจเหมือนกัน  ต้องรอกูรูมาคอนเฟิมอีกทีคะ ...

Quote from: ศรีมหามารตี on May 16, 2010, 11:20:10
สวัสดีคะ ...  กระทู้นี้อิชั้นต้องรบกวนเรียนถามกูรู หรือผู้มีความรู้หลายๆท่าน ในบอร์ดนี้หน่อยนะค่ะ

ว่าพระบาบาบาลักนาถ คือใคร  ถ้าอิชั้นสะกดหรือออกเสียงผิดก็ต้องกราบขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

ਬਾਬਾ ਬਾਲਕ ਨਾਥ   
เพราะเป็นภาษาปัญจาบ
   แต่พอจะทราบมาว่าท่านมีความเกี่ยวข้องกับพระศิวะ

กราบขอบพระคุณล่วงหน้าคะ ....

เอาเท่าที่ทราบนะครับ

ท่านพาลักนาถ

เป็นศิษย์ของ ท่านทัตตาเตรยคุรุ หรือคุรุทัตตะ  ซึ่งถือกันในสายสิทธาจารย์ หรือสายนาถว่าเป็น อาทิคุรุ หรืออาจารย์ท่านแรก

สายนาถ เป็นสายนักบวชพวกหนึ่ง เกี่ยวพันกับการบำเพ็ญโยคะแบบสิทธะ และการนับถือพระศิวะ พวกนี้จะจาริกเร่ร่อนไปครับ

ในตำนานกล่าวว่า ท่านพาลักนาถ เป็นพระสกันทะมาอวตารครับ(ในนิกายเขาเชื่อกันแบบนี้)และท่านได้บำเพ็ญภาวนาต่อพระศิวะ จนได้บรรลุสิทธิอำนาจต่างๆ
และท่านได้สร้างปาฏิหารย์มากมาย ท่านพาลักนาถยังได้เคยพบกับคุรุโครักขนาถซึ่งเป็นอาจารย์สายนาถที่สำคัญ

แต่ตัวท่านพาลักนาถไม่ใช่พวก นวนาถ หรือพระอาจารย์สายนาถทั้ง 9 ครับ แม้ว่าจะมีรูปลักษณ์ที่คล้ายกัน

ท่านเป็นที่เคารพมากในอินเดียทางภาคเหนือครับ

ถ้าลองไปค้นดูในตำนานของพระพุทธศาสนาฝ่ายวัชรยาน ซึ่งนับถือสิทธาจารย์เหมือนกันจะพบว่า นาถบางองค์ หรือสิทธาบางองค์ เป็นองค์เดียวกัน หรือน่าจะเป็นองค์เดียวกันครับ

เช่นโครักขนาถ ในตำนานสิทธาของพระพุทธศาสนาวัชรยานเรียกว่า โครักษะ
หรือ มัสเยนทรนาถ ฯลฯ กีมี่อปรากฏครับ

ขอบพระคุณพี่ตุล หริทาสมากเจ้าคะ ....

Quote from: ศรีมหามารตี on May 16, 2010, 14:48:42
ขอบพระคุณพี่ตุล หริทาสมากเจ้าคะ ....

ขอยืมรูป.... ขอบพระคุณคุณพี่หริทาสครับผม แฮะๆ