Loader

เทวีองค์นี้คือใครอยากได้ความรู้คับ

Started by นกแก้ว, May 08, 2010, 01:45:59

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

เห็นมานานแล้้วคับ ในหนังหลายเรื่อง ถามร้านสุขจิตต์เพราะเห็นมีเป็นองค์สำริด จะมีใครบูชามั้ย

เค้าบอกว่าชื่อ กามเดวี เป็นพระมารดาที่ให้น้ำนม

หล่อเลี้ยงโลก อยากรู้จักข้อมูลมากกว่านี้  รู้สึกรักองค์นี้บอกไม่ถูกครับ 

แม่โคสุรภีครับ เป็นแม่ของโคนนทิ พาหนะพระศิวะ

SRI KAAMATHENU

OM SUBAKAAMAAYAI VITHMAHE

KAAMATHATHRAI SA THEEMAHI

THANNO DHENU PRACHOTHAYAATH

กามเธนุ เป็นแม่โคแห่งความสมปรารถนา จะให้ทุกสิ่งตามที่เจ้าของต้องการ เกิดจากการกวนเกษียรสมุทร

ฤาษีกัศยปะ(Kasayapa)ปรารถนาจะใช้เป็นพาหนะ แต่ติดที่เป็นโคเพศเมีย  จึงเนรมิตร่างเป็นโคผู้ผสมกับแม่โคจนได้ลูกโคเผือกเพศผู้ ลักษณะดี ซึ่งเรียกว่า  อุศุภราช(Usubharaja)  เพราะมีลักษณะงามมากจึงไม่เก็บไว้เองแต่นำไปถวายพระศิวะมหาเทพ

พระศิวะใช้เป็นพาหนะประจำพระองค์  มีชื่อว่า นนทิ (Nandi) ในขณะที่บางแห่งกล่าวว่า นนทิ เป็นเทวดาชื่อ นนทิเกศวร (Nandikesvara) จะเนรมิตร่างเป็นโคเมื่อพระศิวะต้องการเดินทางจากไกลาส (Kailasa)ไปที่อื่น
     กามเธนุ มีหลายชื่อ เช่น สุรภี(Surabhi), กามทุข(Kamadugha), กามทู(Kamaduh), สัพละ(Savala) และ นันทินี(Nandini บางท่านก็กล่าวว่าเป็นลูกสาวของสุรภีอีกที)
     เหล่าเทพได้มอบกามเธนุแด่สัปตะฤาษี(Sapta-Rishis) ซึ่งต่อมากลายเป็นสมบัติของพระวสิษฐ์ฤาษี(Vasishtha) และแม่โคสุรภีหรือนันทินีนี้เองที่เป็นต้นเหตุของมหากาพย์มหาภารตะในเวลาต่อ มา

ขอบพระคุณที่มา : แม่โคกามเธนุ  จากวิกิพีเดีย

สงสัยว่าโคสุรภี มีตัวเดียวรึเปล่า???
หรือตอนกวนเกษียรสมุทร มีโคสุรภีผุดมาหลายตัว???

ไม่ใช่ลองภูมินะครับ

แต่สงสัยว่าแม่โคสุรภี มีแทบทุกเรื่อง เลยอยากรู้ว่าแม่โคตัวนี้มีกี่ตัวกันแน่???

ตอนฤษีชมทัคนีไม่อยู่อาศรม แล้วท้าวอรชุนผ่านมาและเมียฤษีชื่อเรณุกาให้การต้อนรับ และมีอาหารมาต้อนรับเยอะมากๆ
กษัตริยืเลยถามว่าได้อาหารมาจากไหน นางเลยตอบว่าที่อาศรมมีแม่โคสุรภี และมีลูกของมัน1ตัว
ท้าวอรชุนขอวัวตัวนี้ นางไม่ให้ เพราะไม่อยากให้แม่ลูกพลัดพรากกัน
ท้าวอรชุนโกรธมาก ทำลายพื้นที่รอบอาศรม และขโมยแม่วัวตัวนั้นไป ทิ้งลูกวัวให้มันร้องหาแม่มัน

แล้วนางเรณุกาแค้นมาก จนลูกชายกลับมา ลูกชายคือ ปรศุราม
นางขอให้ลูกชายไปแก้แค้นให้นาง

...

"ได้ยินว่า"เมืองโคกุลที่พระกฤษณะไปอยู่ตั้งแต่เด็ก เมืองนี้ก็มีโคสุรภีเหมือนกัน...เขาว่ามานะครับ ผิดถูกยังไงชี้แจงด้วย

เป็นแม่โคเดียวกันครับ

เรื่องของนางเรณุกา คือ กำเนิดแห่งพระมารีอัมมันครับ

มีคนมาตอบในส่วนของข้อมูลแล้ว  ฉะนั้นอิชั้นขออนุญาติเพิ่มในส่วนของรูปละกันคะ อิอิ