Loader

รบกวนตอบคำถามหน่อยนะคะ

Started by Om Sakthi Parasakthi, May 20, 2010, 20:10:50

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

[HIGHLIGHT=#92d050] นมัสเต ทุกท่านคะ วันนี้พิมมี่กลับมาพร้อมกับคำถามที่พิมมี่ ได้รับข้อมูลมา ฟังแล้วน่าฉงนสงสัย[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050]ทำให้จิตของพิมมี่กระวนกระวายใจมากมายคะ ทั้งสับสน ป่วนจิต และคิดหาคำตอบคนเดียวมาตั้งครึ่งค่อนวันพิมมี่รู้สึกสับสนมากคะ พิมมี่ได้รับทราบข้อมูลมาอย่างนึงคะ จึงขอถามเลยละกันนะคะ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffc000]๑. มนุษย์ปุถุชน คนธรรมดา ที่ไม่ได้มีวรรณะพราหมณ์  สามารถเบิกเนตร หรือ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]เทวาภิเษ[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]ก เทวรูปได้หรอคะ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]๒. โอม กาลี โอม คือหัวใจ ของพระกาลีหรอคะ หรืออย่างไร [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]๓. เราเองมีสิทธ์ที่จะเชิญ ญาณ ของเทพเจ้ามาสถิตย์ในมูรติด้วยตนเองได้หรอคะ (ขอใช้คำว่าญานนะคะ เพราะว่า ได้รับข้อมูลมาแบบนี้)[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00]เอาแค่ ๓ ข้อก่อนนะคะ สงสัยจริงๆเลย ขอคำตอบแบบ ทางเทววิทยาและตามหลักของศาสนาที่ถูกต้องนะคะเพื่อเป็นวิทยาทานที่ดีสำหรับผู้บูชาคะ [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#fbd5b5]ขอบพระคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

ผมก็ไม่ทราบนะครับว่าทำได้หรือไม่  ถ้าอย่างในประเทศไทยนี้คงต้องคิดกันอีกแบบหละครับ เพราะเราไม่มีวรรณะแบบอินเดีย

ส่วนเรื่อง ญาณ นั้นผมไม่แน่ใจว่าคำๆนี้หมายความว่าอะไรครับ  แต่ที่ได้ยินมา เทวรูปคือสื่อติดต่อเทพเจ้า(อย่างที่หลายๆท่านในบอร์ดได้กล่าวไว้) ไม่ใช่ที่สถิตของเทพเจ้า ดังนั้นถ้า ญาณ หมายถึงส่วนหนึงของเทพเจ้า ไม่ใช่พลังแต่เป็นในรูปของพระวิญาณส่วนหนึ่งองพระองค์ ผมว่าไม่น่าเป็นไปได้ครับ

เทวรุปเปนสื่อกลางของเรากับเทวะ

การเบิกเนตรเทวาภิเษกต่างๆ

ส่วนตัวผมคิดว่าทำเพื่อเปนขวัญกำลังใจมากกว่า

พระองค์จะประทับลงในจิตใจนะครับผมเชื่อ

เทวรุปเวลาเราสวดมนต์แล้วมองท่าน หรือแม้แต่รุป เปนเหมือนกุสโลบาย

ทำให้เรามีสมาธิ เชื่อมั่น และมีกำลังใจที่ดีครับ

เทวรุปเหมือนสื่อกลางแห่งพลัง

เปรียบเทียบกับสัญญานและเครื่องรับสัญญาน

พระองค์คือพลังงานอันทรงอานุภาพ

เทวรุปทั้งหลายคือมายาทั้งสิ้น ผู้สัมผัสถึงพระเปนเจ้าได้

จะไม่ยึดติดกับองค์เทวรุปใดๆครับ

บางคนมีแค่รุปแผ่นเดียวเอง

หรือบางคนมีเยอะแยะ แล้วก็พร้อมที่จะแจกจ่ายแก่ผู้ศรัทธาครับ

แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

เข้ามานั่งฟังการสนทนาและนั่งเป็นเพื่อนน้องพิมมี่ ด้วยคนครับผม อยากทราบเหมือนกันครับผม