Loader

เรียนถามเจ้าคะ....

Started by ศรีมหามารตี, May 23, 2010, 15:50:39

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

May 23, 2010, 15:50:39 Last Edit: May 23, 2010, 15:58:20 by ศรีมหามารตี

ตามรูปนะค่ะ  ...  ท่านชื่อ   Nammalwar  แต่อิชั้นอ่านไม่ออกรวมทั้งออกเสียงไม่เป็นเพราะมันเป็นภาษาทมิฬ 555

เลยอยากถามว่านักบุญท่านนี้คือใคร  และมีความเกี่ยวข้องอย่างไรกับท่านนาถมุนีผู้ที่สถาปณานิกายไวษณในปี พศ.-1300 อะคะ

ถ้าได้ข้อมูลของท่านาถมุนีโดยละเอียดด้วยก็จะยิ่งเป็นการดีใหญ่  พอดีอิชั้นต้องการข้อมูลไปทำงานนิดหน่อย

เลยจำเป็นต้องพยายามหาหลายๆทาง   ดังนั้นใครที่มีจิตเมตตาอนุเคราะห์ก็มาช่วยๆกันหน่อยนะค่ะ

จะมากจะน้อยก็ยังดี ตามเท่าที่พอจะทราบกันค่ะ

กราบขอบพระคุณล่วงหน้าจริงๆ....

May 24, 2010, 09:22:43 #1 Last Edit: May 24, 2010, 09:24:39 by ศรีมหามารตี
โห แย่งกันตอบใหญ่  กรุณาอย่าแย่งกันคะ ได้โปรด เอิ้กๆ.....

555+  มาช่วยดัน ไว้ ก่อน  คือว่า

เรื่องของเรื่อง คำถาม ขั้นเทพมาก จะเป็นลม เพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรกในชีวิต อะภาพนี้อ่ะ 

เอาเป็นว่า มานั่งเป็นเพื่อนไปก่อน ดีกว่า รอ มีใครมาให้คำแนะนำครับผม

May 24, 2010, 18:11:22 #3 Last Edit: May 24, 2010, 18:22:15 by หริทาส
หริทาสเจ้าเก่ามาตอบครับ

เอาแบบงูๆปลาๆนะครับ

รูปที่เห้นนี้คือท่าน นามมัลวาร์ (ไม่มีความรู้ภาษาทมิฬครับ)

ท่านเป็นหนึ่งในกลุ่มนักบุญกวี 12 ท่านที่เรียกว่า กลุ่ม "อัลวาร์" Alvar
กลุ่มนี้ เป้นกลุ่มนักบุญที่เผยแพร่ไวษณวนิกายไปทั่วทั้ง ภูมิภาคอินเดียทางตอนใต้ครับ โดยท่าน นามอัลวาร์ผู้นี้ มีอีกนามหนึ่งว่า ศตโคปา
เป็นอัลวาร์ที่มีชื่อเสียงที่สุดในทั้ง 12 องค์ กลุ่มอัลวาร์ได้ประพันธ์กวีนิพนธ์ที่เรียกว่า ทิพยปรพันธัม(ทิพฺยปฺรพนฺธมฺ)  เป็นบทกวีภาษาทมิฬสรรเสริญพระวิษณุและนับว่าเป็นขบวนการภักติยุคแรกๆ ในพวกไวษณวนิกายทางภาคใต้ของอินเดีย(คนทมิฬในไวษณวนิกายถือว่าบทกวีของอัลวาร์เป็นพระเวทของทมิฬทีเดียว)

ท่านได้ประพันธ์กวีนิพนธ์ไว้ในทิพยประพันธัม ถึง 1296 บท จากทั้งสิ้น ประมาณ 4000 บท งานของท่านมีสี่ชิ้นได้แก่
  • TiruvAymozhi
  • Tiruviruttam
  • TiruvAsiriam
  • Periya Tiruvanthadi

ส่วนความสัมพันธ์กับท่านนาถมุนีนั้น

ท่านนาถมุนีเป็นผู้สถาปนาศรีสัมประทายะ หรือศรีไวษณวะ ซึ่งเป็นนิกายหนึ่งของไวษณวะ  ท่านเกิดภายหลังกลุ่มอัลวาร์ แต่เป็นผู้รวบรวมบทกวีนิพนธ์ของอัลวาร์ทั้ง 12 องค์มาไว้ และได้รับอิทธิพลจากแนวคิดของกลุ่มอัลวาร์มามาก

• นอกจากนี้ท่านนาถมุนี ยังได้พัฒนาปรับปรุงแนวคิดเกี่ยวกับปรัชญาของไวษณวนิกาย สรุปในภาษาสันสกฤต และทำการโต้แย้งกับคำสอนของพระพุทธศาสนาที่แพร่หลายในขณะนั้น

จากท่านนาถมุนี ก็สืบทอดมาสู่ ท่านยมุนาจารย์ 
    จากท่านยมุนาจารย์ ก็สืบทอดมาสู่
    ท่านรามานุชาจารย์ หรือท่านยรามานุชะ นักปรัชญาที่สำคัญที่สุดในสายไวษณวะ สถาปนาแนวคิดที่เรียกว่า วิศิษฏาทไวตะ

ท่านนาถมุนีจึงเป็นปรมาจารย์ของท่านรามานุชะ และเกี่ยวพันกับอัลวาร์ ในฐานะผู้รวบรวมบทกวีของอัลวาร์และ รับอิทธิพลทางความคิดครับ

อันนี้ลองไปหาอ่านรายละเอียด และ งานนิพนธ์ของท่านได้ตามเวปไซต์ของไวษณวนิกายครับ

ตามตำนานเล่ากันว่า

เมื่อท่านเกิดท่านไม่ยอมมองไม่ยอมร้องไห้ จนที่บ้านท่านต้องนำไปไว้เบื้องบาทพระวิษณุ จากนั้นท่านได้ไปนั่งสมาธิอยู่ที่ใต้ต้นมะขามครับ

รูปของท่านจึงมักเป็นรูปนั่งสมาธิอยู่ที่ใต้ต้นมะขาม

และมี กวีนักบุญชื่อ มธุรกวี อัลวาร์เดินทางมาจากภาคเหนือ เนื่องจากเห้นแสงสวาง่ที่ภาคใต้ของอินเดีย

เมอื่มาถึง ก็มายอมตนเป็นสานุศิษย์ ของท่าน นามมัลวาร์ ทั้งที่อายุมากกว่าครับ

กราบขอบพระคุณพี่ตุล ผู้น่ารัก เจ้าเก่าเจ้าเดิมจริงๆคะ ... เอิ้กๆ

เดี๋ยวหนูลองไปค้นต่อ  แต่ที่มาถามนี่จนปัญญาจริงๆ  ตอนนี้อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับท่านนาถมุนีผู้สถาปณาลัทธิไวษณอะคะ

กราบขอบคุณพี่อีกรอบ ...

เริศ อ่ะชอบรูปนี้อ่ะ  555+

ได้รับความรู้กันอีกแล้ว  ขอบพระคุณครับ

ขอบพระคุณท่านเจ้าของกะทู้และคุณหริทาสที่ได้ให้ข้อมูล

ได้ความรู้มากๆค่ะ

อ่านแล้วได้รับความรู้เพิ่มเติมขอบคุณมากครับ
และผมขออนุญาต คุณศรีมหามารตี Save รูปของพระกฤษณะ(นารายณ์อวาตาร)
ขอบคุณมากครับ

pvsnak-jo