Loader

มีข้อสงสัยอีกเรื่องค่ะ เกี่ยวกับ โอม โสหํ หํสา

Started by Axari, June 17, 2010, 01:23:57

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

โอมฺ โสหํ หํสา ที่แปลว่า โอม ข้าคือเขา เขาคือข้า นี่หมายความว่าอย่างไรค่ะ
เป็นอีกเรื่องที่ข้องใจ คล้ายหรือแตกต่าง ความคิดแบบ ตัตตวัมอสิ ไหมคะ ?
อยากให้ผู้ที่มีความรู้มาไขให้กระจ่างทีค่ะ คือไม่อยากค้างคาใจ กับมนตร์สั้น ๆ
ที่เราอาจตีความไปเอง แล้วเข้าใจผิดจากดั้งเดิมได้
มั่นใจว่ามีอะไรที่ลึกซึ้งแฝงอยู่แน่นอนค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณจริง ๆ ค่ะ

หุหุ ... เป็นอีก หนึ่งหัวข้อที่ดีครับผม เดี๋ยวคงมีผู้สันทัดกรณีมาให้คำแนะนำครับ

โดยส่วนตัึวผมแล้วเรื่องนี้ เป็นเรื่องใหม่ มากสำหรับผมเอง ถือซะว่าเป็นโอกาศดีที่

จะคอยให้ ผู้ที่สันทัดกรณี จริงๆ  มาให้คำแนะนำครับผม

นั่งคอยข้อมูลเป็นเพื่อนเจ้าของกระทู้ จ้า ....

เป็นบทมนต์เก่าแก่อีกบทมนต์หนึ่ง โดยมากจะกล่าวถึงเรื่องลมหายใจขณะท่องบทมนต์

สิ่งเกี่ยวข้องกับพระเป็นเจ้า

โสหํ หํสา คือการภาวนามนต์ถึง บิดาและมารดาแห่งจักรวาล คือ ศิวะและศักตินั่นเอง
หมายรวมถึงทุกลมหายใจของผู้บูชาขณะท่องมนต์ จะท่องถึงพระนามศิวะและศักตินั่นเองครับ

ซึ่งแตกต่างจาก ตัตตวัมอสิ ที่จะนำตัวเอง ไปรวมกับธรรมชาติ กับพระเป็นเจ้า หรือไปเป็นส่วนหนึ่งในดินแดนแห่งพระเป็นเจ้า แต่ โสหํ หํสา คือ การภาวนาถึงพระเป็นเจ้าในทุกลมหายใจครับ

พิมพ์ไปก็วกไปวนมา อ่านไม่เข้าใจก็ขออภัยครับ

ต่ออีกนิดแล้วกันครับ พอดีไปเจอมา เป็นผังการสวดเผื่อใครไม่เข้าใจว่า รากฐานบทมนต์มายังไงไปยังไง ถึงเกี่ยวกับ ศิวะ และ ศักติ

อ่อ..ขอบคุณครับ คุณวิชัยบุตร
ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกหน่อย..

ถ้าเช่นนั้น ผมเข้าใจว่า
โอมฺ โสหํ หํสา เป็นองค์ภาวนา
หรือ คำบริกรรม สำหรับภาวนา
ได้หรือไม่ครับ?
เหมือนกับการภาวนาว่า ศิวะ-ศักติ
เหมือนกับภาวนาคู่กับลมหายใจไป

แต่เนื่องจาก
โอมฺ โสหํ หํสา
ไม่ได้เป็นการนำจิตไปรวมกับพระผู้เป็นเจ้า
ดังนั้น ขณะภาวนา จึง "ไม่" ส่งจิตออกไปหาพระผู้เป็นเจ้า
ใช่หรือไม่ครับ..???
แต่เป็นเพียง มนตรา สำหรับ ภาวนา เท่านั้น

คือ อะไร หรอ ท่านพี่ มนต์ ที ว่า เนี่ย
เกี่ยวกับการนั่ง สามาธิหรอ
น่าสนใจ แหะ
^^>
Nu Tonnum~