Loader

ใคร เคย อ่าน หนังสือ ของ ทมยันตี ภูเตศวร ชอบ เล่มไหน กันบ้าง คับ

Started by Den Thaiman, May 24, 2010, 18:21:43

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ไม่เคยอ่านซะด้วยซิ   รอคนมาเม้นนะ  เพื่อจะได้หาอ่านบ้าง

ชอบเรื่อง ศิวนาฎราช ครับ

จักรแห่งอรรถนารีศวรทรงอานุภาพที่สุดในการกำราบมาร

ชอบมากกกกก

ชอบที่สุดเลยครับผม

ตัวทมยันตีเองก็ศรัทธาในพระเปนเจ้า ถึงได้เขียนออกมาราวกับเหนจริงครับ
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

ดิฉันชอบ เล่ จิตเทวะ คะ ที่เป็นหน้าปกพระนารายณ์คะ สนุกสุดๆ
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

เรื่องฌาณ  มายา ฯลฯ หลังๆคุณทมยันตี มักแต่งหนังสือในแนวเกี่ยวกับพระเจ้าในฮินดู และสอดแทรกเรื่องธรรมมะมากขึ้นทั้งนี้อาจจะเนื่องจากเท่าที่เคยอ่านในบทสัมภาษณ์ว่า สิ่งที่เขียนเกิดจากการค้นคว้า เดินทาง และเกิดจากประสบการณ์ตรงที่พบกับตัวเองจากการปฎิบัติธรรม จึงทำให้มีภูมิธรรมความรู้มากขึ้น จำไม่ได้ว่าหนังสือชื่อว่าอะไร เขียนเรื่องภูมิของพญานาคไว้ชัดเจนมาก และบางเล่มที่เคยไปพลิกๆอ่านที่ร้านหนังสือ( แต่ยังไม่ได้ซื้อมาสะสมเก็บไว้)เขียนถึงระดับฌาณในการปฎิบัติไว้ละเอียดมาก น่าสนใจที่จะซื้อเก็บไว้อ่านค่ะ

เรื่องที่เกี่ยวข้องกับ ภพภูมิของนาคราช ชื่อเรื่องว่า บาดาล  เป็นเรื่องล่าสุดของทมยันตี  อ่านแล้วได้ความรู้มากมายเกี่ยวกับพระผู้เป็นเจ้าของเราในสายฮินดู  ซึ่งกำลังจะมีภาคสองของเรื่องนี้อยู่  จะเกี่ยวกับภพภูมิของครุต   ชื่อเรื่อง  เทวปักษี  กำลังรออยู่เหมือนกัน   .....แฟนพันธ์แท้คร๊าฟผม

เคยอ่านเรื่องแรกก็จิตตเทวะอ่ะครับ  ตอนแรกนึกว่าเป็นนิยาย ลองไปหาอ่านกันดูได้ครับ บางทีอาจจะได้คำตอบของหลายๆคำถามที่เคยสงสัยมานาน

[HIGHLIGHT=#7030a0]เทวปักษี  ผมติดตามอ่านอยุ่ในนิตยสารกุลสตรีนะครับ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#7030a0]สนุกมาเลยทีเดียว  เป็นเรื่องต่อจาก บาดาล  ครับ[/HIGHLIGHT]
พระผู้เป็นเจ้าสูงสุดซึ่งมีอยุ่เพียงพระองค์เดียว  เป็นผู้ซึ่งมีพระเนตรและพระพักตร์มากมายรอบทิศทาง  มีพระกรและพระบาทอยู่โดยรอบทิศ  ด้วยพระผู้เป็นเจ้าสูงสุดพระองค์เดียวนี้ทรงมีสภาวะแผ่ครอบคลุมไปทั่วสกลจักรวาล   
เศวตาศวตรอุปนิษัท

เรื่อง โอษฐ์เทวะ  ให้ความรู้มากมายจริงๆ....รับประกัน 

Quote from: Nichaza on May 31, 2010, 20:19:01
เรื่อง โอษฐ์เทวะ  ให้ความรู้มากมายจริงๆ....รับประกัน 

น่าจะหมายถึงเรื่อง "จิตตเทวะ" มากกว่ามั้งครับ เพราะเท่าที่ทราบงานเขียนของแม่อี๊ด ไม่มีชื่อ "โอษฐ์เทวะ" นะครับ แต่ถ้าจะหมายถึงชื่อการเสวนาเมื่อเดือน ธันวาคม ปี 50 ที่ชื่อ  "โอษฐ์เทวะ - เทวศาสตร์" ก็ยังพอเข้าใจครับ แต่ถ้าเป็นงานเขียนนี่เห็นจะยังไม่มีชื่อนี้

ขอโทษค่ะ   จำชื่อผิด  ขอโทษจริงๆนะคะ  ขอบคุณนะคะที่ท้วงติง

เห็นหลายเล่มมากมายเลยค่ะ น่าสนใจมากๆๆ เลยไม่รู้จะอ่านเล่มไหนดี ได้คำแนะนำจากเพื่อนๆ แล้วจะรีบหามาอ่านค่ะ 

เคย ย ย ย ย ย ย ย ย
อ่าน อยุ เล่ม นึ่ง ชื่อ ว่า "ร่าง"
นะ ครับ สนุก ดี น๊ ออก แนว โรมาน นิด นึง ชอบ !
Nu Tonnum~