Loader

ขอสอบถามครับ จะไปถวายของที่วัดเทพมณเฑ&#

Started by nicky, June 05, 2010, 03:48:55

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ตั้งใจว่าจะไปถวายของพระพิฆเนศที่วัดเทพมณเฑียรตรงเสาชิงช้าครับ อยากขอคำแนะนำรายละเอียดว่า...

1.สามารถไปได้ช่วงกี่โมงครับ ไม่ได้ไปนานมากแล้ว จำเวลาเปิด-ปิด

2.ควรจะซื้ออะไรไปบ้างครับ รบกวนช่วยแนะนำหน่อย เพราะไม่เคยถวายของหลายชนิดเลยครับ ช่วยแนะนำด้วย (ดอกไม้ ผลไม้ ขนมต่าง
ๆ ควรใช้ชนิดไหนบ้าง) แล้วที่วัดมีพานให้ยืมใช่มั้ยครับ

3.เวลาถวายของนี่ต้องถวายให้พราหมณ์ หรือว่า เอาไปวางตรงแท่นนั่นไว้ได้เลยครับ

ยังไงก็ขอบคุณล่วงหน้าเลยละกันนะครับ
ขอบคุณมากครับ

1.   ช่วงเช้า  จะเปิดถึง   12.00 น. 

***    12.00  น - 15.00   ***  ปิด
      รอบบ่าย 15.00  น  - 18.00 น
      อารตีี    19.00 น   - 20.00 น
      ถ้าไปถวายช่วง 18.00 น. ก็ดีครับ จะได้อยู่ อารตี ต่อเลย

2.   ดอกไม้ และผลไม้ ดีที่สุดสำหรับขนมก็ควรจะเป็นลาดูปหรือ ขนมที่ใช้สำหรับไหว้ของอินเดีย
โดยเฉพาะ เคยเห็นมีบางคนซื้อขนมไทยไปแต่พราห์มท่านดูแล้วท่านไม่มั่นใจท่านก็จะถามว่า
เจ  ใช่มั๊ยๆ ไม่มีไข่ ใช่มั๊ย ถาม ๆๆๆ  เพื่อความแน่ใจเพราะของถวายจะไม่ให้มีไข่ผสมอยู่ด้วย
เด็ดขาดต่อให้เรายืนยันว่าเป็นขนมเจแต่ ถ้าท่านไม่แน่ใจ ท่านก็จะไม่นำขึ้นถวาย ครับผม
สำหรับพานทางวัดเทพมณเฑียรมีให้ ครับ

3.เวลาถวายท่านสามารถเดินไปบอกพราห์มให้นำถวายให้ท่าน ได้เลยครับผม พราห์มท่านก็
จะมาจัดการถวายของให้เราเสร็จสรรพ พร้อมกับบอกให้ท่าน
เจิมให้อะไรให้ ท่านก็ทำให้หมด

4. (เพิ่มเติม) พราห์มที่โบสถ์เทพมณเฑียรคุณสามารถถามท่านได้ทุกๆเรื่องที่สงสัย
ท่านยินดี ตอบให้ ทุกอย่างครับผม

ขอพระเป็นเจ้าประทานพรครับ
ปล.คุณกิฟซี่รบกวนขอรูปขนมเป็นตัวอย่าง พร้อมข้อมูลเพิ่มเติม ด้วยจ้าผมก็ไม่ค่อยสันทัด 55+

หุ หุ น่าไปด้วยจัง กำลัง คิด อยาก เอาขนมกับผลไม้ ไป ถวายพระคเณศ ที่นั้นเหมือนกัน

คุณพี่ จิ้งจอก วันไหน ไป แหละ จะชวนไปน่ะคับ
มนุษย์ กับ คน ต่างกัน อย่างไร

คนมันแปลว่า ยุ่ง ยิ่งมากคน ยิ่งมากเรื่อง

ได้ๆๆ นัดมะนัดมะนัดมะ  หรือเราจะไปพร้อมคุณเจ้าของกระทู้ดี น้องเอก หุหุ
ไปช่วยวัดเทพทำงานอีก รอบดีมะ น้องเอก หุหุ

ปล. เอารูปมาแอ๊บ ทำงาน คริๆ

คริ คริ แอบ อิจฉา มีรูป ช่วยงานวัดด้วยน่ะ รูปเราอ่ะ หายไปพร้อมกับ มือถือ แหละ
มนุษย์ กับ คน ต่างกัน อย่างไร

คนมันแปลว่า ยุ่ง ยิ่งมากคน ยิ่งมากเรื่อง

อย่างแรกเรียกว่า ลฑฺฑู หรือ ลาดูป บางคนเรียก ลัดดูครับ ซื้อได้ที่พาหุรัด ขายเป็นกิโลครับ
ของโปรดของพระเคนชอีกชนิดนึงครับ

อย่างต่อมา บราฟี่ ครับ อันนี้ส่วนมากเค้าจะทำถวายในเทศกาลเคนชจตุรถีกันครับ
เพราะถือว่าเป็นวันสำคัญ ถวายขนมหวานหลากหลายอย่าง เพราะส่วนใหญ่จะนิยม ลัดดู มากกว่าครับ

อันนี้ผมไม่รู้ภาษาที่ถูกต้องเหมือนกันนะครับ แต่เพื่อนชาวอินเดียเหนือของผม เรียกว่า " กุนจียะ"
เรียกง่ายว่าว่าบัฟขนมหวาน เพราะข้างในห่อด้วยของหวานที่ทำจากนมครับ
ส่วนมากทำถวายพระเคนชในพิธีเคนชจตุรถี และก็ ดิปาวาลิครับ

โมทก หรือ โมทะกะ ได้รับความนิยมมากทางตะวันตก แล้วก็อินเดียใต้ ในการถวายพระเคนชครับ
ในมือพระเคนชที่ถือถ้วยขนมก็เป็นชนิดนี้แหละครับ

ถ้าหาขนมไม่ได้ แนะนำเป็นผลไม้กับนมครับผม
มีหญ้าคาไปด้วยจะยิ่งดีครับ

นี่เรยๆๆๆๆ  แบบนี้เลยครับผม แบบที่คุณพี่กาลิทัส นำมาให้ ดูน่ะแระครับ
เพราะถ้าเรานำขนมหน้าตาแบบไทยๆ ไปถวาย
พราห์มท่าน จะถามๆๆ
ว่า เจ  เหรอ ใช่ เจ มั๊ย  จนกว่า เราจะอธิบายจนแน่ชัดว่าเป็น เจแต่เห็น
ว่ามีที่ท่านไม่นำขึ้นถวายให้เพราะท่านไม่แน่ใจอ่ะ เพราะฉนั้น เรานำขนม
แบบที่พราห์มท่าน รู้จักประมาณในรูปด้านบน ไปดีที่สุดจ้า เอาใจช่วย สู้ๆ ครับผม

Quote from: จิ้งจอกพันหน้า on June 06, 2010, 00:21:17
นี่เรยๆๆๆๆ  แบบนี้เลยครับผม แบบที่คุณพี่กาลิทัส นำมาให้ ดูน่ะแระครับ
เพราะถ้าเรานำขนมหน้าตาแบบไทยๆ ไปถวาย
พราห์มท่าน จะถามๆๆ
ว่า เจ  เหรอ ใช่ เจ มั๊ย  จนกว่า เราจะอธิบายจนแน่ชัดว่าเป็น เจแต่เห็น
ว่ามีที่ท่านไม่นำขึ้นถวายให้เพราะท่านไม่แน่ใจอ่ะ เพราะฉนั้น เรานำขนม
แบบที่พราห์มท่าน รู้จักประมาณในรูปด้านบน ไปดีที่สุดจ้า เอาใจช่วย สู้ๆ ครับผม

พี่กี้ "เจ"  ในที่พราหมณ์เอ๋ยถึง คือขนมที่ไม่มีส่วนผสมของเนื้อสัตว์และไข่ป่ะ

แหมมากระทู้นี้เจอขนมหน้าหม่ำอีกแล้ว ช่วงบ่ายๆแบบนี้เห็นแล้วน้ำลายยืดเลย
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้