Loader

สอบถามเรื่องสีที่ใช้แต่งพระพักกต์เทวรูปจ้า

Started by โอม มหา บารมี เทวา โอม, June 14, 2010, 22:20:46

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

June 14, 2010, 22:20:46 Last Edit: June 14, 2010, 22:35:15 by โอม มหา บารมี เทวา โอม
อยากทราบว่าสีที่แต่งพระพักต์เทวรูปใช่สีอะไรคับ แล้วถ้าแต่งไปแล้วสีจะหลุดลอกหรือป่าวครับเวลาสรงน้ำ

ขอความรู้ไว้ประดับสมองด้วยจ้า  สงสัยเรื่องมานานล่ะครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

รอด้วยคนครับ
แต่ผมว่าน่าจะมี กุมกุม  แต่ด้วยป่ะครับ  ตรมพระกร  และขอบตาอ่ะ(พระแม่กาลี)

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

[HIGHLIGHT=#ff0000]สีอคิลิคคะ ส่วนใหญ่ ผงกุมกุม จะใช้เจิมเฉยๆคะ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

ใช้สีอคริลิค ครับ เวลาแห่งหน้าองค์เทพ หรือตามองค์ สีจะไม่หลุดครับ แต่ถ้าจะทำทั้งองค์ก็พ่น แลคเกอรืเคลียร์ แบบเงาน้อยๆ ครับ
รับรองสวยสดครับ เพราะแต่ละองค์ผมเอามาทำสีเองครับ

อย่างองค์ครอบครัวนี้เป็นปูนปั้น ทำสีขาวมา ผมเลยมาลงสีให้ท่านใหม่ครับ

[HIGHLIGHT=#fac08f]ของคุณน้องเบนเป็นโลหะ นิ่่จ๊ะ ไม่ต้อง ไปกลัว อะไรทั้งสิ้น จ้า ถ้าเขียน ไปแล้วเวลาสรงน้ำ ถ้าหลุดออก ก็เขียนใหม่ จ้า [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#fac08f](ส่วนตัวนะครับ) อย่างของพี่เนี่ยจะใช้สีโปสเตอร์ (จิตกรน้อย มาสเตอร์อาร์ตอ่ะ)  เวลา 2-3 เดือนที่ขัดใมห่ที[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#fac08f] ก็ จะเขียนหน้าใหม่ ทุกๆ รอบเลยน่ะ เพราะจะได้สวยสดใสอยู่เสมอ แต่ถ้าเป็นสีอะคลิลิค เนี่ย ก็จะไม่หลุด หรอก จ้าเพราะ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#fac08f]ฉนั้นอย่าไปกรัว จ้า เต็มที่ ............... [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffffff] อันนี้คือแบบที่พี่ใช้อยู่ ประจำอันนี้ ขวดละ 15 บาท  [/HIGHLIGHT]

[/HIGHLIGHT]

อันนี้คือ สีอะคลิลิึคที่เพิ่งใช้ อ่ะจํ๊ะหลอดนึง ซื้อมามะวานนี้ หลอดละ55-60 บาทอ่ะจ้า 

กระจ่างใสแล้วครับ ขอบคุณพี่ทุกคนมากครับ 
เดี่ยวขอลองฝึกวิทยายุธการวาดเขียนก่อนครับ ถ้ามีโอกาสแต่งพระพักต์เทวรูป
จะถ่ายภาพมาให้ชมกันครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ลองเทคนิคนี้บ้างก็ได้นะคะ

ใช้สีอะคลิลิค  มีให้เลือกหลายเฉดมาก  ทารองพื้นไว้ก่อน  จากนั้นเลือก  สีชอล์คฝุ่นค่ะ

ใช้คัทเติลบัด  หรืออะไรน่ะที่เค้าเเต่หน้าผู้หญิง
จะเป็นเเป้งพับ  หรือเครื่องสำอาง  จริง  ดินสอเขียนคิ้วไปเลยก็ได้ค่ะ  จากนั้นเมื่อตกเเต่งเสร็จพ่นด้วยเเล๊คเกอร์  ที่พ่น  สีชอล์ค  คือเเล๊คเกอร์ที่มีส่วนผสมของเเอมโมเนียเป็นตัวทำละลาย  อันนี้หาซื้อได้ที่ร้านเครื่องเขียน  ถ้าเป็นเเลคเกอร์ใส  ตามร้านวัสดุก่อสร้าง  จะมีส่วนผสม  ของ  เเอลกอฮอล์  ทินเนอร์  เมื่อพ่น  สีบางสีจะผิดเพี้ยนคะ  เมื่อได้เเล้ว  หลังจากตกเเต่ง  พ่นเเล๊คเกอร์ทับไปเลยค่ะ  สีของเครื่องสำอางจะติดเเน่นเลยค่ะไม่หลุดไม่ลอกเพราะเเล๊คเกอร์ไปเคลือบเอาไว้เเล้ว  ลองดูน่ะค่ะ 

รองพื้นด้วย  อะคริลิค  เเล้วใช้เครื่องสำอางจริงค่ะ
เเต่งเลย  เเล้วพ่นเเล๊คเกอร์ทับ  พี่เสือลองเเล้ว 
โอเค  เลิศมากๆ  เเต่ลองทากับวัสดุอย่างอื่นที่ไม่ใช่พระเเม่  ใช้ได้เลยทีเดียว

กรุณาอย่าต่อต้านว่าทำไม่ได้  เหตุผลคือ  เครื่องสำอางเหล่านี้ รวมถึงเเป้งพับ 
มีส่วนผสมหลักคือ  ทัลคัม  หรือดินขาว  ดินสอพองที่เรียกกัน  ซึ่งส่วนผสมเหล่านี้  ถูกผสมในสี  ที่เราใช้กัน  เช่น  สีน้ำ  สีทาบ้าน  สีชอล์คฝุ่น  เเละสีในเครื่องสำอาง
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ขอบคุณเจ้เสือมากครับสำหรับความรู้ดีๆๆๆ

ขอบคุณครับพี่เสือ  ได้ความรู้อีกแล้ว อิ อิ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน