Loader

ข้อสงสัยในวัดแขก สีลม

Started by durgakali, May 29, 2010, 19:30:48

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

พอดีไปที่วัดมาเห็นเขาถวายของแล้วงงอะผมเลยมีเรื่องถาม5ข้ออะคัฟ

1. เวลาถวายอารตรีพระแม่ข้างใน(ที่เขาห้ามเข้าอะ)ต้องปิดม่านด้วย

2.ทำไมเขาต้องเอากล้วยสองลูกรองด้วยใบพูลถวายเทพทุกองค์ในวัดด้วย

3.เวลาอารตรีทำไมต้องถวายตะเกียง2รูปแบบอะ(ที่มีด้ามจับ1และคล้ายๆเชิงเทียน1)

4.ที่หน้าเสาทองเหลืองอะจะมีหินแกะสลักคล้ายบัวคว่ำทำไมเวลาเขาถวายของเสร็จ

จะต้องเอาข้าววางบนบัวหินนั้นด้วย

5.เขาจะมีชามมีฝาปิดเวลาอารตีจะเปิดชามข้าวให้เห็นแล้วปิดไปเลยอะ

ช่วยตอบหน่อยนะงงมากมาย เฮ้อ... 

เดาว่าไปตอนเที่ยง - บ่ายสามป่าว

โอ้ ไม่คับ ทั้ง เช้า บ่าย เย็นเลยอิอิ

เหรอๆๆๆ  งั้นมานั่งคอยเป็นเพื่อน ระกราน หลายท่านในนี้เค้ารู้กันเยอะ
เดวคงมีคนใจดี มาตอบอ่ะ ..

ขอตอบ ข้อ 2 นะคะ เท่าที่ทราบมาคือ ตามธรรมเนียม ฮินดูโบราณการถวายของแด่องค์เทพเนี่ย ปกติเค้าจะใช้ใบตอง ใบพลู รองของนั้น ๆ ที่จะถวายของน่ะค่ะ หรือไม่ก้อจะใช้เป็นถาดทองเหลืองนะคะ เท่าที่ทราบนะคะ

ตอบข้อ1 ครับ
  เพราะว่าพิธีกรรมที่เป็นส่วนพิเศษของพราหมณ์ครับ ห้ามดูนอกจากพราหมณ์ เพราะเทวรูปในเทวาลัยมีความพิเศษมีกฏข้อห้ามเยอะ บางที่จะมีการทำฉากกั้นแน่นหนาเลย  พอทำพิธเสร็จค่อยเปิด  อีกอย่างเป็นกฏของพราหมณ์แต่ละสายด้วยครับ ว่าห้ามเผยแพร่พิธีกรรมศักดิ์สิทธ์ต่อผู้อื่น

ปูเสื่อรอคำตอบค่ะ

เอิ๊กๆ ....
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

ขอตอบอีกข้อนะคะ คือ ข้อ 4 ตามที่ดิชั้นได้ยินมา  เสาทองเหลืองนั้นมีอยู่ทุกเทวสถานของศาสนาฮินดู เปรียบได้กับ เสาทีกง (หมายถึงฟ้าดิน)ที่มีอยู่ทุกศาลเจ้าของคนจีน ซึ่งไม่ว่าจะทำพิธีใดก็แล้วแต่จะต้องเซ่นไหว้ฟ้าดินค่ะ เช่นเดียวกับเสาทองเหลืองนี้นะคะ ก็เปรียบดังการไหว้ฟ้าดินเช่นกันค่ะ

ลองดูตามลิ้งค์นี้นะค่ะ  มีผู้รู้ท่านมาอธิบายไว้แล้ว ...

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?action=printpage;topic=1014.0

Quote from: durgakali on May 29, 2010, 20:00:07
โอ้ ไม่คับ ทั้ง เช้า บ่าย เย็นเลยอิอิ

โอ้โหดีจังเรยครับคุณเจ้าของกระทู้ สงสัยบ้านอยู่ใกล้ๆวัดแขก
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

มีเพื่อนช่วยกันตอบหลายคนหลายเรื่อง ส่วนตะเกียงอารตีที่มีสองอันนะครับ

อันหนึ่งถวายไฟ อีกอันหนึ่งถวายควันกำยานครับ

นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ข้อ1. เป็นพิธีกรรมส่วนตัวของพราหมณ์ ที่คนนอกไม่สามารถดูได้ และอีกอย่างหนึ่งคงกลัว พวกร่างทรง จะไปแอ้แอ๊บ แอบจำ และแอบ ลอกเลียน แบบ แอบนำมาเป็นพิธีกรรมของตัวเอง มั้งครับ

June 10, 2010, 08:37:40 #14 Last Edit: June 10, 2010, 11:18:59 by จิ้งจอกพันหน้า
Quote from: bopeep on June 09, 2010, 20:22:57
นี่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ข้อ1. เป็นพิธีกรรมส่วนตัวของพราหมณ์ ที่คนนอกไม่สามารถดูได้ และอีกอย่างหนึ่งคงกลัว พวกร่างทรง จะไปแอ้แอ๊บ แอบจำ และแอบ ลอกเลียน แบบ แอบนำมาเป็นพิธีกรรมของตัวเอง มั้งครับ

555+  เริศ อ่ะ  โดนใจอย่าว่าแต่ในวัดเลยอ่ะ   ในบอร์ดเรานี่แระอิอิ  ใครบ้างยกมือซิคร้าาา 555+

ตอบ ข้อที่ 1 สำหรับ การถวายเครื่องสักการะประจำวันให้กับองค์พระประธาน เป็นธรรมเนียมและเป็นสิ่งจำเป็นในเรื่องของมารยาทที่มีมาแต่โบราณ คือ เมื่อขณะที่พระเจ้ากำลังเสวยอาหารอยู่เป็นเรื่องเฉพาะพระองค์กับผู้รับใช้ใกล้ชิด(พราหมณ์) ดังนั้นพราหมณ์จึงปิดม่านในขณะที่พระองค์กำลังเสวยอาหาร ทางวัดอินเดียทางเหนือ ก็ ปิดม่านเช่น กัน และเมื่อเสร็จพิธี พราหมณ์ก็จะอารตีและ เปิดม่าน แสดงถึงพระได้เสวยแล้ว และ ให้พร การอารตีถือได้ว่า พระได้รับเครื่องสักการะแล้ว และ การ อาบน้ำ เปลี่ยนเครื่องทรงเช่น เดียวกัน ก็ต้องปิดม่าน เว้นแต่อาบในพิธีสำคัญ ก็จะทรงนุ่งในชุดสรงน้ำ คือ ผ้าบางๆ แล้วอาบน้ำมงคลต่างๆ จากนั้นปิดม่านเพื่อเปลี่ยนเครื่องทรง และ การนอน ของ พระ ก็ต้องปิดม่านเช่นเดียวกัน ความจริงแล้ว ถ้าเป็นวัด จะปิดม่านเวลา ประมาณ เที่ยง หรือ บ่ายโมง ถึง เวลา บ่ายสามโมง หรือ บ่ายสี่โมง เย็น เพื่อให้พระได้พักผ่อน จากนั้นเปิดม่าน ถวายของบูชาเล็ก ๆ น้อย (เป็นของว่าง)
ก่อนที่จะมีการถวายอาหารรอบเย็นและอารตี

ตอบข้อที่ 2

สำหรับกล้วยที่วางบนใบพลูนั้น เป็น ผลไม้ที่ถวาย ใบพลูก็เช่น กัน ความเป็นจริงอาจถวายผลอื่นแทนกล้วยก็ได้ แต่ ทั้งไทยและอินเดีย กล้วยเป็นของหาง่าย และ 1 หวี ให้ผลหลายใบ จึงสะดวกที่จะนำมาถวายเทพ ที่ประดิษฐานอยู่หลายพระองค์ อาจจะวางหมากแห้งถวายด้วยก็ได้ สรุป เป็น การถวายผลไม้ หมาก ใบพลู เป็นสิ่งที่พระเสวยประจำ เหมือน คนไทย ที่จะขาด มะพร้าวอ่อน กล้วยน้ำว้า ไม่ได้เวลาบวงสรวง ที่ต้องมีทุกครั้งนะครับ ความหมาย เช่น เดียวกันครับ

ตอบข้อ 3

เวลาถวายของแบบ ง่ายๆ ที่สุดจะมี ธูป และ ที่คุณเป็นเป็นด้ามจับจุดไฟ เข้าถวายเป็นประทีบ จากนั้นถวายข้าว ดอกไม้ น้ำ และที่คุณเห็นคล้าย ๆ เชิงเทียน คือ การอารตี

ตอบข้อ 4

ปริปรัม หรือ เรียกว่า พะลีพลีดัม คือ หินรูปดอกบัวหงาย เป็นสิ่้งสักการะที่ต้องมาถวายสุดท้าย เป็นแท่นแห่งการการพลีของบูชาสู่พระประธาน และ เป็นแทบบูชา เทพที่รักษาและสถิตอยู่ภายในวัดทั้งหมด ที่การบูชายังไปไม่ถึง การมาถวายตรงจุดนี้ถือว่าถวายให้ทุกพระองค์ ทั้ง 4 ทิศ 8 ทิศ และในสากลจักวาล ดังจะเห็นว่า บางทีทำเป็นรูปบัว 4 ทิศ บ้าง 8 ทิศบ้าง เป็นการบูชาในพิธีการถวาย เทพประธาน และ เทพทุกพระองค์ ในทุกทิศที่อยู่ในวัดนั่นเอง รวมถึงเทพบริวาร ต่างๆ ด้วย

ตอบข้อ 5

เป็นการถวายข้าวพระครับ ตามปกติ อาจจะมีชามข้า่วพระหน้าพระทุกองค์ก็ได้ แต่ด้วยว่า เป็นวันจะมีเทพประดิษฐานอยู่หลายพระองค์ ก็จะมีข้าว1 ชาม สามารถถวายได้หมด ถวายธูป ประทีบ  การเปิดฝาชามข้าว หลั่งน้ำ และ อารตี เท่านี้ถือว่า เทพรับของถวายแล้ว

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลความรู้ดีๆ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ขอบคุณมากครับ อยากเคยรู้เหมือนกันแต่ไม่รู้จะไปถามใคร