Loader

จะเอามาลัยสะเดาไปถวายพระแม่ที่วัดแขกอะค่ะ

Started by พรศักติบารมี, June 09, 2010, 19:03:37

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

จะสมควรไหมคะพราหมณ์จะเอาไปคล้องให้หรือป่าวคะ
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ                  

หน้าจะได้นะคับลองดูไปเรื่อยคับ

ให้พี่กาลิทัสช่วยตอบนะคับ

ยกหน้าที่ให้   อิอิ
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

ผมเคยร้อยใบสะเดา ไปถวายพระแม่ที่สีลม พราหมณ์ ก็รับถวายนะครับ

ผมเอาไปบ่อยร้อยเป็นมาลัยคับท่านคับเลยและไปคล้องพระประทานเลยคับปลิ้มสุดคับ

ทำเลย จ้า สู้ๆๆ  เอาใจช่วยจ้า ขอพระแม่ประทานพร ครับผม

เคยถวายพวงมาลัยดอกเขี้ยวกระแต พราหมณ์ก็นำไปคล้องถวายที่องค์พระแม่เลยครับ ดีใจมาก
**สังเกตุว่าส่วนใหญ่ พราหมณ์จะคล้องถวายเฉพาะมาลัยที่ทำจากดอกไม้หอม+ร้อยอย่างปราณีตครับ ถ้าอยากให้พราหมณ์ท่านนำพวงมาลัยของเราไปคล้องถวายองค์พระแม่ ควรจัดหาหรือสั่งทำพวงดอกไม้ที่มีกลิ่นหอมและปราณีตเป็นพิเศษครับ แล้วจะไม่ผิดหวัง ***
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

ผมว่าถวายทั้ง2อย่างเลยดีกว่า อิ อิ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

เกรงว่าพรร้อยไม่เป็นค่ะพรได้แต่เอาสะเดามา5กำแยกไว้แล้วมัดต่อต่อกันไปแล้วรวบตรงปลายรวมกันไว้อะค่ะ
ทำแบบนี้พอได้ไหมคะ
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ