Loader

ถวายของที่วัดแขกแล้วได้ดอกบัวคืนมาแปลว่าอะไรครับ

Started by Vaishnavi, June 11, 2010, 22:46:00

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

วันนี้ผมไปถวายมะพร้าวแก่กับพวงมาลัยขอพรเรื่องความรักที่วัดแขกสีลมมา แล้วพราหมณ์ก็ให้ดอกบัวสีชมพูกลับมาครับ แฟนผมบอกว่าถ้าได้ดอกบัวจะสมหวังในความรัก ถ้าได้ดอกบัวสีชมพูแฟนจะผิวคล้ำ แฟนผมผิวคล้ำครับ ถ้าได้ดอกบัวขาวแฟนจะผิวขาว แล้วผมก็อยากรู้ว่าถ้าได้อย่างอื่นกลับมา เช่น พวงมาลัยดาวเรือง นม มะพร้าว ฯลฯ แปลว่าอะไรบ้างหรอครับ ขอบคุณครับ

อันนี้คงเป็นความเชื่อ ดีใจด้วยที่คุณสมหวัง

ผมได้กล้วย เป็นหวีๆ มาหลายครั้ง เรย หุหุ ชอบมาก

ส่วนตัวนะครับส่วนตัว.....สำหรับผมคิดว่าเป็นการตีความเรื่องความเชื่อของพวกเราๆกันเองนี่แหล่ะครับ ว่าถ้าได้ของอย่างนั้น แล้วจะเป็นอย่างนี้ เพราะตามปกติของทั้งหมดหลังจากผ่านการบูชาแล้ว พราหมณ์ก็จะนำส่วนหนึ่งมามอบคืนให้แก่เรา ถือว่าเป็นของเทวะประสาท อันเป็นมงคล หากเป็นขนมหรือผลไม้ ก็ให้เรานำกลับมารับประทาน ด้วยเชื่อว่าเป็นอาหารทิพย์ หากได้ดอกไม้ก็ให้นำกลับมาบูชาที่บ้าน ซึ่งเป็นธรรมเนียมปกติของฮินดูชนที่พึงปฏิบัติหลังจากบูชาพระเป็นเจ้าแล้วเท่านั้นเองครับ (ไม่น่าจะมีความหมายอะไรที่พิเศษไปกว่านี้)

อื่ม.. เพิ่งได้ยิน เหมือนกัน อ่ะ เรื่อง ความเชือแบบนี้
แต่ ก็น่ารักไป อีกแบบ คริๆฝากถามแฟนด้วยจ้า เรื่อง กล้วย 555+

แต่ผมไม่ได้ถวายดอกบัวนะครับ ผมถวายพวงมาลัยกับมะพร้าวแก่ พราหมณ์เอาดอกบัวของที่วัดมาให้ครับ

Quote from: จิ้งจอกพันหน้า on June 12, 2010, 15:18:47
อื่ม.. เพิ่งได้ยิน เหมือนกัน อ่ะ เรื่อง ความเชือแบบนี้
แต่ ก็น่ารักไป อีกแบบ คริๆฝากถามแฟนด้วยจ้า เรื่อง กล้วย 555+

น่ารักจริงๆด้วยคะ

เเต่น้องเสือได้นมกลับมาบ่อยค่ะ

รักเลยเเล้วขม  ซดนมดีกว่า
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ไปครั้งแรกได้มะพร้าวมา ไปครั้งหลังๆได้แต่กล้วย ,,,
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

555+ เริศ อ่ะ วันนี้ ไปมาก็ได้ กล้วย 555+

ผมไปแล้วได้นมกล่องกลับมาอ่า มีคนบอกว่าหมายถึงความสุขสมบูรณ์ คับ

พรไปมาก้อได้เหมือนกันแต่ได้ของตั้ง3อย่าง
1.ได้ข้าวที่ถวายพระ(รสชาดจืดชืด แต่หอมคล้ายๆตะไคร้)
2.ได้กล้วย2ลูกกลับใบพูล3ใบ หมากแห้ง1แว่น
3.มะพร้าวพร้อมพวงมาลัยเล็ก3พวง
ที่ได้มาเยอะอย่างนี้เพราะพรไปช่วงที่เขาอารตรีพอดี2คั้ง
เช้า-บ่าย และ5โมงก้ออยู่ร่วมพิธี ศนิบูชา (บูชา พระเสาร์)
ค่ะ
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ                  

เท่าที่ฟ้าได้ทราบมานะคะ เกี่ยวกับเรื่องของความเชื่อ คือ..

ความเชื่อในเรื่องที่เรามีความศรัทธา ถือได้ว่าก่อให้เกิดความผาสุกของสุขภาพอย่างหนึ่ง ซึ่งเราเรียกว่า สุขภาพทางจิตวิญญาณ นั่นเองค่ะ ซึ่งความเชื่อเหล่านี้จะก่อให้เกิดความมั่นใจในตนเอง และความเชื่อเหล่านี้ก็ไม่มีผลใด ๆ ต่อผู้อื่น

...เราอาจจะสามารถทำให้คนอื่นนั้นปฎิบัติตามเราได้ แต่เราไม่สามารถที่จะทำให้บุคคลนั้นเชื่อหรือศรัทธาอย่างที่เราเป็นหรอกนะคะ ทั้งนี้ ก็ขึ้นอยู่กับจิตวิญญาณของคนๆ นั้นเอง

...ฟ้าเคยไปขอพรที่วัดแขก แล้วก็ตั้งจิตอธิษฐานว่า ถ้าพระองค์ท่านประทานพรให้สมความปรารถนาดั่งที่เราขอ ก็ขอให้ได้....(ยกตัวอย่าง กล้วย นะคะ) กลับมาหลังจากถวาย ถ้าเราได้สิ่ง ๆนั้นกลับมาจริง ย่อมส่งผลให้เรามีกำลังใจที่ดีขึ้นอย่างแน่นอนค่ะ แต่ถ้าไม่ใช่กล้วยหล่ะ...แบบว่าได้อย่างอื่นมาแทน ก็ให้คิดว่า สิ่งที่เราขอไปนั้นย่อมมีอุปสรรคอยู่บ้าง ดั้งนั้นเราจะต้องมีความพยายามและตั้งใจ หรืออดทนให้มากขึ้นกว่าเดิม

....แต่ถ้าไปหลอกให้คนอื่นเชื่อในสิ่งที่ผิด มีผลต่อชีวิตเขาคนนั้น  อันนี้เป็นบาปนะคะ

อ่อ ๆๆๆ  แต่กิมได้หลายอย่างเลยค่ะ

เพราะส่วนมาก จะไปวัดกันหลายคน แล้วทุกๆ คนก้อมีผลไม้ต่างกัน

บางทีได้เงาะ บ้าง กล้วยบ้างปนกันค่ะ

แต่ไม่ได้คิดอะไร  คิดว่าเป็นอาหารทิพย์ ก้อทานเลย อุ่นใจอิ่มท้องดีค่ะ ^^
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

แล้ว ถ้า ได้ "มะพร้าว" ล่ะ ท่า นพี จ๋า
แม่ กำลัง จะบอก อะไร น้อง หรอ
^^"
Nu Tonnum~

Quote from: GU"z~ num *(~.)(.~)* on June 19, 2010, 20:07:41
แล้ว ถ้า ได้ "มะพร้าว" ล่ะ ท่า นพี จ๋า

แม่ กำลัง จะบอก อะไร น้อง หรอ

^^"

เรียนเก่งๆ  ตั้งใจเรียนน่ะคะ
จะได้เป็นหัวกะทิ    เเม่ไม่ได้บอก 
เเต่เจ้เสือเเกล้งเเซวคุณน้องน่ะคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

จริงๆแล้วได้อะไรมาก็ไม่มีความหมายหรกครับเพาะว่าเป็นการประทานของมาให้เรากินและบูชาอะคับ

เด็กวันแขก

แหม่ะๆๆ ท่านพี่ เสือ ก่ะ ว่า ไป

แต่ งั๊ย ก่ะ ขอบ คุน นะ คั๊ป!
Nu Tonnum~

ว่า แต่ ได้ กล้ว ย บ่อย จั๊ง แหะ ท่าน พี เนี่ย

55+

^^>
Nu Tonnum~

ช่าย ๆๆ แต่ ว่า รอบหลังสุดดันนำถาดกล้วยไปวาง เพลิน แล้วอธิฐานต่อ ไปๆมาๆ ลืม ถาดกล้วย กล้วยหายไป 55+ปรากฎเค้านำใส่เข่งไปแล้ว 55+อดกินกล้วย  แต่ไม่เป็นไร เพราะได้กล้วย บ่อยๆ

Quote from: จิ้งจอกพันหน้า on June 20, 2010, 11:05:33
ล่าสุด ได้กล้วยพร้อมถาด 55+

ได้กล้วยพร้อมถาดอดเลย

เเต่ถ้าได้กล้วย  พร้อมถุง  รับรอง  ถึงบ้านเเน่

ว่าเเต่  ถุงอยู่ด้านหน้า  ได้ปั๊ป  รีบใส่ถุงเลยซิคะ  รีบเเสดงความเป็นเจ้าของกันหน่อย

จะได้หอบกลับบ้าน  อิอิ

ได้พวงมาลัยดาวเรืองตลอดเลย
ถวายอะไรก็ได้แต่มาลัยดาวเรือง...

ผมเคยได้ขนมนางเล็ดด้วย เหอๆ แต่ส่วนมากได้กล้วยประจำ อิอิ^^~
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส