Loader

เทวรูปทักทูเสธจำลอง

Started by ikkyu, June 12, 2010, 01:23:10

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

พอดีไป่อ่านเจอจากเวบ siamganesh
ขอเชิญผู้ศรัทธาทุกท่านเข้าร่วมพิธีบูชาพระพิฆเนศในวันสำคัญ
"เทศกาลคเณศจตุรถี 2553"
ณ วัดเทพมณเฑียร - เสาชิงช้า
ในวันที่ 18-19 กันยายน 2553

เลยอยากรู้ว่า เทวรูปพระพิฆเนศปางพิเศษ "ทักทูเสธ เป็นอย่างไรหรือครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

http://www.siamganesh.com/

June 12, 2010, 02:01:52 #1 Last Edit: June 12, 2010, 02:31:33 by อติรูป
พระทัคฑูเศฐ (Dagdusheth) เป็นนามของเทวรูปพระพิฆเนศที่มีชื่อเสียง ซึ่งประดิษฐานอยู่ ณ เมืองปูเน่ ประเทศอินเดีย โดยที่องค์เทวรูปมีการประดับประดาด้วยเครื่องประดับที่ทำจากทองคำ และเพชร นิล จินดาทั่วทั้งองค์ จนได้รับการกล่าวถึงว่าเป็นเทวรูปพระพิฆเนศที่ร่ำรวยที่สุดในโลกองค์หนึ่ง...

ขอบคุณมากมายครับ
ว่าแต่นอนดึกเหมือนกันเลยครับ

โอม ศรีคเณศายะ นะมะฮ
โอม วินายกายะ นะมะฮ

งดงดงามมากครับ ขอพระศรีมหาคเณศวร ประทานพรทุกๆท่่านครับผม

อิอิอิกำลังจะโทรไปจองเทวรูปแล้ว ชอบมากเลยองค์นี้

วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

โอ้....ขอบพระคุณมากครับที่นำมาประชาสัมพันธ์ให้

แต่ว่า
อาจจะผิดกฎของทางเว็บฮินดูมีทติ้งนะครับ เพราะไม่อนุญาตให้ขายของในเว็บ
ยังไงก็แล้วแต่คุณกาลิทัสและคุณอักษรชนนีพิจารณานะครับ

และก็ต้องขอบพระคุณเจ้าของกระทู้มากๆที่ลงข่าวให้

ผมถือโอกาสแจ้งข่าวสารคร่าวๆละกันนะครับ
ขณะนี้ เว็บสยามคเณศกำลังรวบรวมข้อมูลเพื่อประชาสัมพันธ์งานคเณศจตุรถี
ซึ่งมีอยู่ 3 งานครับ

- งานของวัดเทพมณเฑียร (18-19 กันยายน)
งานนี้ เว็บสยามคเณศและหน่วยงานอื่นๆร่วมจัดกันครับ

- งานของ อ.ตุลย์ หรือ คุณหริทาส ณ ม.ศิลปากร
13-16 กันยายน วิทยาเขตทับแก้ว นครปฐม
อีกสักระยะ คุณหริทาสคงเอาข้อมูลมาลงให้ในนี้นะครับ

- งานของ พิพิธภัณฑ์พระพิฆเนศ เชียงใหม่
11 กันยายน ณ พิพิธภัณฑ์ฯ จ.เชียงใหม่
ติดต่อคุณ Mix ไว้แล้ว ข้อมูลงานเมื่อชัดเจน จะมาเผยแพร่อีกทีครับผม

ทีมงานฮินดูมีทติ้ง มีจัดงานคเณศจตุรถีกันที่ไหนกันหรือเปล่าครับ
ถ้าใกล้ๆแล้ว ส่งข้อมูลมาร่วมประชาสัมพันธ์กันได้นะครับผม

ทวยเทพคุ้มครองครับ
สยามคเณศ
หากศาสนิกชนฮินดูปฏิบัติการบูชาเทพอย่างถูกประเพณี เดินบนทางที่ถูกที่ควร
ไม่หลงมัวเมาไปกับอวิชชาทั้งหลาย
ศาสนาพราหมณ์และมหาเทพอันเป็นที่รักยิ่งของเราคงมีภาพลักษณ์ที่ดีกว่านี้

ขอชัยชนะจงมีแด่พระเป็นเจ้า
...กราบแทบพระบาทรูปดอกบัวแห่งพระองค์...สยามคเณศ
พิทักษ์ - สยามคเณศ

อ้าว แล้วผมจะดดนแจ้งเตือนจากพี่ ๆ ในนี้หรือปล่าว
จริงๆ แล้วคือผมไม่รู้จักอะครับเลยเข้ามาถามในนี้
เพราะมีพี่ ๆใจดีมาตอบ
ปล. ว่าแต่เทวรูปในงานที่ให้เช่า เป็นงานอะไรครับ
น่าน จะรอดมั้ยเนี่ยกระทู้นี้

ทาง HM ไม่ได้มีการจัดงานอะไรหรอกครับ คงไปร่วมงานตามสถานที่ต่างๆที่ได้จัดขึ้นแทน

โดยส่วนตัวผมเห็นจะได้ไปร่วมงานที่วัดแขก สีลม (๑๑ ก.ย.) ตามด้วยงานของพี่หริทาสที่ทับแก้ว (๑๓ กย.) และปิดท้ายด้วยงานของสยามคเณศที่เทพมณเฑียร (๑๘-๑๙ ก.ย.) ครับ ^_^

ปล. ส่วนเรื่องการประชาสัมพันธ์งานคเณศจตุรถีที่จัดโดยสยามคเณศ (รวมทั้งงานตามศาสนสถานหรือหน่วยงานอื่นๆ) ทางเว็บเรายินดีเต็มที่ครับ  แต่ในส่วนรายละเอียดการเช่าวัตถุมงคลที่ระลึกนั้น ผมว่าสอบถามกันทางระบบข้อความส่วนตัว (PM)  ของเว็บ หรือทางหมายเลขโทรศัพท์ที่ลงไว้ในประกาศประชาสัมพันธ์ ระหว่างทีมงานของสยามคเณศกับผู้ที่สนใจ น่าจะเหมาะสมกว่าครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

Quote from: อักษรชนนี on June 13, 2010, 00:53:09
ทาง HM ไม่ได้มีการจัดงานอะไรหรอกครับ คงไปร่วมงานตามสถานที่ต่างๆที่ได้จัดขึ้นแทน

โดยส่วนตัวผมเห็นจะได้ไปร่วมงานที่วัดแขก สีลม (๑๑ ก.ย.) ตามด้วยงานของพี่หริทาสที่ทับแก้ว (๑๓ กย.) และปิดท้ายด้วยงานของสยามคเณศที่เทพมณเฑียร (๑๘-๑๙ ก.ย.) ครับ ^_^

ปล. ส่วนเรื่องการประชาสัมพันธ์งานคเณศจตุรถีที่จัดโดยสยามคเณศ (รวมทั้งงานตามศาสนสถานหรือหน่วยงานอื่นๆ) ทางเว็บเรายินดีเต็มที่ครับ  แต่ในส่วนรายละเอียดการเช่าวัตถุมงคลที่ระลึกนั้น ผมว่าสอบถามกันทางระบบข้อความส่วนตัว (PM)  ของเว็บ หรือทางหมายเลขโทรศัพท์ที่ลงไว้ในประกาศประชาสัมพันธ์ ระหว่างทีมงานของสยามคเณศกับผู้ที่สนใจ น่าจะเหมาะสมกว่าครับ

ขอบพระคุณนะครับ

อยากให้ไปร่วมงาน คุณตุลย์ (หริทาส) ที่ ม.ศิลปากร กันนะครับ
ปีนี้ก็จัดขึ้นที่ทับแก้ว นครปฐม อยากให้ไปกันเยอะๆ
เพราะในกรุงเทพ มีจัดกันหลายหน่วยงานอยู่แล้ว และปกติทุกๆที่ ก็มีคนร่วมงานกันเยอะ
แต่ที่นครปฐม มีแต่นักศึกษา จึงอยากให้มีประชาชนไปร่วมงานกันบ้าง
แล้วจะเอาบรรยากาศงานของปีที่แล้วที่คุณหริทาสจัดที่ศิลปากรมาลงให้ชมกันนะครับ
หากศาสนิกชนฮินดูปฏิบัติการบูชาเทพอย่างถูกประเพณี เดินบนทางที่ถูกที่ควร
ไม่หลงมัวเมาไปกับอวิชชาทั้งหลาย
ศาสนาพราหมณ์และมหาเทพอันเป็นที่รักยิ่งของเราคงมีภาพลักษณ์ที่ดีกว่านี้

...กราบแทบพระบาทรูปดอกบัวแห่งพระองค์...สยามคเณศ

อ้อ...มีงานของชมรมพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ (อ.ทศพล)
ของมูลนิธิพระพิฆเนศ (พราหมณ์ขจร)
และงานของศรีจินดาอีกด้วย
ใกล้ๆแล้วคงมาโพสต์กันเต็มน่ะครับ ^_^

มาด้วยคน
http://www.youtube.com/v/SrK9jqEoDeQ
[HIGHLIGHT=#ffffff]ชนใดหวังข้ามอุปสรรค  พึงพำนักพิคเนศนาถา
สำเร็จสมดังจินดา พระองค์พาข้ามพิฆะจัญไร
[/HIGHLIGHT]

กรรม  โทรไปมะมีใครรับสักเบอร์เลย
เพื่อนๆท่านใดพอทราบรายละเอียดแล้วรบกวน PM บอกให้หน่อยครับผม

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

อยากได้บ้างสักองค์ งามดีแท้คะ อิอิ ...

Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on June 14, 2010, 15:57:12
กรรม  โทรไปมะมีใครรับสักเบอร์เลย
เพื่อนๆท่านใดพอทราบรายละเอียดแล้วรบกวน PM บอกให้หน่อยครับผม

PM ไปแล้วนะครับผม ^_^
วันนี้ประชุมพราหมณ์กันอยู่ ทีมงานก็เลยปิดเครื่องกัน
ขอบพระคุณครับ

เทวรูปพระพิฆเนศปางทักทูเสธ ที่ให้สั่งจองเช่าบูชานี้ ขนาดกี่นิ้วหรอครับ   แม่เบนเขาฝากถามมาน่ะครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ขอบคุณท่านสยามคเณศที่มาช่วยเผยแพร่ข้อมูล พอดีช่วงนี้ผมงานยุ่งจริงๆ
เด๋วมีเวลาจะนำรายละเอียดของงานคเณศจตุรถีของภาควิชาปรัชญา มหาวิทยาลัยศิลปากรมาลงนะครับ