Loader

ตลาดพระวัดราชนัดดา

Started by กาลิทัส, January 30, 2009, 13:17:34

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

January 30, 2009, 13:17:34 Last Edit: January 30, 2009, 13:24:04 by กาลิทัส
ตลาดพระวัดราชนัดดา

อย่าเพิ่งตกใจว่าเว็บฮินดูไหงโผล่ไปวัดราชนัดดาได้ พอดีเมื่อวันจันทร์ 26 ม.ค. 52 ที่ผ่านมาผมแวะไปที่ตลาดพระมาครับ เลยเก็บภาพมาฝากกัน ตลาดพระวัดราชนัดดา ถือเป็นตลาดเทวรูปแหล่งใหญ่ที่สุดในกรุงเทพมหานคร หรือ เรียกได้ว่าในประเทศไทยเลยก็ว่าได้ครับ เป็นแหล่งรวมเทวรูปไว้ให้เช่าบูชามากมาย

จากภาพด้านบนเป็นทางเข้าสู่ตลาดวัดแบบตรงๆ ของวัดราชนัดดาเลยครับ คือผ่านประตูไปปุ๊บ เจอตลาดพระปั๊บ ตลาดพระที่นี่จะแบ่งเป็นสองโซน ผมแบ่งของผมเองนี่แหละ โซนหนึ่งจะเป็นโซนเทวรูปประเภทซิลิก้า อีกโซนจะเป็นเทวรูปแบบโลหะ แต่ส่วนใหญ่เป็นศิลปะไทยนะครับ

เดินผ่านประตูวัดเข้ามาจะเห็นร้านค้าเรียงรายอยู่เต็มไปหมดครับ มีขายตั้งแต่น้ำมันจันทน์ ผ้าสามสี ไปยันเทวรูปขนาดใหญ่ สนนราคาของเทวรูปก็ถูกกว่าที่อื่นครับ เรียกได้ว่าร้านขายส่งมาตั้งที่นี่เลยครับ แต่ละร้านราคาไม่เท่ากัน ทั้งๆ ที่บางทีตัวงานตัวเดียวกันครับ เลือกเดินเอาครับ บางครั้งตาดีได้ตาร้ายเสียเหมือนกันนะครับ เลือกของดีๆ ครับ ผมเคยได้ของชำรุดมาหนนึงเหมือนกัน

มีร้านอัดกรอบพระ เลี่ยมพระ ร้านหนังสือและรูปภาพอีกนิดหน่อยครับ ส่วนมากจะเน้นไปที่เทวรูปซะมากกว่า อย่าเห็นว่าคนขายรู้ไปหมดนะครับ เคยประสบกับตัวครั้งหนึ่งคนมาซื้อพระแม่ลักษมี แต่คนขายหยิบพระสรัสวตีไปให้ก็มีครับ ดังนั้นก่อนไปบูชาเทวรูปซักองค์ควรศึกษาให้ดีก่อนนะครับ

แล้วก็เพิ่งได้รับข่าวร้ายมานิดหน่อยครับว่าเกิดเพลิงใหม่ที่ร้านเทวรูป เสียหายไปประมาณ 8 คูหาครับ จากภาพด้านบนจะเห็นเป็นเวิ้งที่หายไปครับ ขอแสดงความเสียใจกับเจ้าของร้านด้วยครับ

ส่วนร้านให้เข้าบูชาเศียรครูร้านนี้ปกติไปไม่เคยเห็นครับ เพิ่งเห็นครั้งนี้ครั้งแรก ไม่แน่ใจว่าเป็นร้านใหม่ที่มาตั้ง หรือว่าเป็นร้านที่ถูกไฟไหม้ไป เพราะว่าคูหาที่โดนใหม้จะมีร้านจำหน่ายหัวครูอยู่ด้วยครับ

จบแล้ว  

พาชมตลาดพระซะด้วย  แต่ของที่นี้ไม่แพงคับของเค้าดีจิง  เต่ถ้าซื้อยอะต้องการถูกไปที่ลพบุรีเลยโรงงานอยู่ที่นั้น  อิอิ 

เคยมีโอกาสไปบ่อยเหมือนกันคับ เวลาไปเดินดูงานเทวรูปนี่รู้สึกดีมากๆ มันเพลินคับ เดินดูจนลืมเวลาเลย

บางทีก็เกรงใจเจ้าของร้านเหมือนกัน เพราะเล่นไปยืนดูทีละองค์ๆ จนหนำใจ (ดูท่าเจ้าของร้านก็ลุ้นนะ ว่ามันจะเลือกองค์ไหนกันหล่ะนี่) 555+

เคยไปเช่าเทวรูปมาหลายองค์อยู่เหมือนกัน ราคานี่ขึ้นๆ ลงๆ แล้วแต่ช่วงจังหวะเศรษฐกิจอะคับ

ได้คุยกับเจ้าของร้าน เห็นเค้าบอกว่า แล้วแต่ราคาน้ำมัน ราคาทองเหลือง อะไรพวกนี้อะ (แต่ยอมรับเลยว่า ราคาเมื่อปีก่อนแพงกว่าเดิมมาก (เดิมคือปีก่อนนู้นนน) แพงกว่าหลายเท่าตัวเลยคับผม ถึงตอนนี้ราคาคงลงมั่งแล้วมั้ง)

ฝากนิสนึงครับผม เยื้องๆ กับวัดราชนัดดา มีผัดไทอยู่เจ้านึก อร่อยมากมายขอรับ อยากรู้ว่าอร่อยแค่ไหน ใครได้แวะไปก็ลองชิมดูได้ แล้วยังไงก็มาบอกกันด้วยนะคับ ^^
ขอให้โลกสงบสุข... สาธุ

[HIGHLIGHT=#92d050]ต้องขออภัยนิดนึงนะคะ  อยากให้ใช้คำที่สุภาพนิดนึงน่ะค่ะ  คำว่า หัวครู  ขอเปลี่ยนว่า  เศียรครู  จะดีกว่าไหมคะ  ฟังดูแล้วมันทะแม่งๆชอบกลค่ะ[/HIGHLIGHT]

Quote from: jindalap on February 09, 2009, 02:34:18
[HIGHLIGHT=#92d050]ต้องขออภัยนิดนึงนะคะ  อยากให้ใช้คำที่สุภาพนิดนึงน่ะค่ะ  คำว่า เศียรครู  ขอเปลี่ยนว่า  เศียรครู  จะดีกว่าไหมคะ  ฟังดูแล้วมันทะแม่งๆชอบกลค่ะ[/HIGHLIGHT]

แก้ไขให้แล้วนะครับ ผม... ผิดตกประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ปล. ตั้งค่าคำไปแล้วครับ ต่อไปนี้ถ้ามีคำว่า หัวครู บอร์ดจะปรับ ให้เป็น เศียร โดน อัตโนมัติครับ ดังนั้นคำที่พี่ให้ไว้ จะถูกเปลี่ยนด้วยเช่นกันครับ

February 09, 2009, 08:30:48 #5 Last Edit: February 09, 2009, 08:42:34 by กาลิทัส
  ขออภัยมา ณ ที่นี้นะครับชี้แจงเพื่อความเข้าใจ

ที่ผมเรียกว่า หัว..ครู ผมเรียกถูกแล้วครับ ตามหลักการเรียกครับ เพราะจริงๆ แล้วเค้าจะไม่เรียกว่าเศียรครูครับ ถ้าเรียกให้สุภาพหน่อย เค้าจะเรียกว่า ศีรษะครูครับผม เพราะเศียรเค้าจะใช้กับพระพุทธเจ้า หรือพระมหากษัตริย์เท่านั้นครับ

เว็บไซด์อ้างอิงครับ
http://www.mai95.net/index.php?lay=show&ac=article&Id=123357&Ntype=2
http://board.palungjit.com/showthread.php?p=833146

เมื่อก่อนผมก็เข้าใจผิดเหมือนกันว่าทำไมไม่เรียกว่าเศียรครู เมื่อได้ศึกษาไปเรื่อยๆ จนได้คุยกับอาจารย์ของมหาวิทยาลัยศิลปากรท่านหนึ่ง ท่านเลยบอกว่าที่ถูกต้องให้เรียกว่า หัว..ครู ครับผม

ขอบคุณค่ะ    ถ้ามีโอกาสจะแวะไป
[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ขออนุญาติดันกระทู้นี้  จะได้ มองเห็นภาพจ้า

งานใหม่ จากวัดราช เริศ ช่ะ

Quote from: จิ้งจอกพันหน้า on June 10, 2010, 11:46:23

ไม่ทราบว่าเศียรพระแม่ราคาเท่าไรครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

เ้ห็นเค้าบอกว่ายังไม่ได้ตั้งราคา น่ะ ครับ เพราะที่ผม ได้มาก็เค้าให้ราคาพิเศษ อ่ะ
เพราะเป็นคนแนะนำให้เค้าทำ ออกมาอ่ะ
เพราะไม่มีใคร ทำ น่ะครับ ก็เรย
ยังไม่กล้าบอก ราคาที่ผม ได้มาน่ะ ครับ

Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on June 10, 2010, 14:33:45
Quote from: จิ้งจอกพันหน้า on June 10, 2010, 11:46:23

ไม่ทราบว่าเศียรพระแม่ราคาเท่าไรครับ
1500 บาทครับ วันนี้พึ่งไปเช่าเทวรู)ร้านเจ้นนท์ครับ อิอิอิ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

พี่กี้ ...บอกน้องที ใช้อะไรทำเขี้ยวกับพระจันทร์เจ้าคร่ะ ...

บอกหน่อยจ้า ....???

June 10, 2010, 17:50:02 #13 Last Edit: June 10, 2010, 18:17:09 by จิ้งจอกพันหน้า

ไปที่ร้านขายวัสดุก่อสร้าง หรือประมาณร้านขายของประเภทช่าง ก่อสร้างช่างไม้ช่างๆๆ อ่ะ

บอกเค้าว่าซื้อ อีพ๊อกซี่ อ่ะจ๊ะ ลักษณะมันจะเป็น วัสดุสองตัวนำมาผสมกันบีี้ไปบี้มาโดยที่มือเรา

ต้องเปียกน้ำตลอดนะแต่ไม่ต้องถึงกับมือแฉะ ร่ะ ก็ นวดๆๆๆๆ จนเข้ากัน นะ พอมันเข้ากัน

ก็จะเริ่มเซ็ท ตัวเราก็เริ่มทำรูป ต่างๆ ได้ตาม ใจชอบจ๊ะ  แระก็ปล่อยให้แห้ง ก็จะแข็งเป๊กเรยอ่ะ

เริศจ๊ะ ... อัน นึง ร้อยกว่าบาท นะ แต่น่าจะมีหลายแบบอ่ะ ซื้อมา ก็ใช้ ทำอย่างอื่นได้อีกเยอะแยะเรย

ซ่อมแซม โน้นนี่นั่น ได้หลายอย่างจ๊ะ นี่เลยจ๊ะ ตามรูปนี่อ่ะ

ปล. ตอนที่เอาออกมาจากหลอดก่อนมาผสมไม่ต้องเอาออกมาเยอะนะจ๊ัะ เพราะถ้าเราทำเขี้ยวก็ใช้นิดเดียว ติ๊ดนึงอ่ะน้อยมากๆ อ่ะ ผสมกันในปริมาณเท่าๆกันจ๊ะ ทีนี้ พอตอนติดเราก็ใช้กาวติดน่ะแล้วทีนี้
พอคุณน้องติดเสร็จถ้าดูหลอกๆ เราก็จำเป็นจะต้องวาดรูปปากพระแม่ให้ ใหญ่ กว่าเดิม น่ะจ๊ะเตลิดๆ
นิ๊สนึงอ่ะ วาดให้ได้รูปสวยๆ แดงๆ จะเริศมาก ของพี่นิ่วาดเตลิด ทุกองค์เรยอ่ะ 55+

คิคิคิคิ ตอนนี้เล็งพระอรรถนารีศวรที่ร้าน เจ้นนท์อยู่ คราวหน้าไปต้องเช่าให้ด้ายยยยยย หุหุหุหุหุ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

สวยมากพี่สวยทั้งเศียร สวยทั้งแบล็คกราวเลยเพ่

พี่ใส่เขี้ยว กับพระจันทร์เสี้ยวก็เข้าท่าดีนะ ใส่ไม่ใส่ก้สวย

ไม่ลองไปดูเขี้ยวปลอมแถวๆพาหุรัดหรือแถวปากคลองดูล่ะครับ เขี้ยวสวยๆเยอะแยะทำมาจากซิลิก้าครับผม
มีหลายขนาดนะครับ ส่วนใหญ่เค้าจะซื้อไปใช้ใส่บายศรีพญานาคกันน่ะครับ สวยด้วยลองไปดูนะครับ

แล้วใส่เขี้ยวทำไมอ่าครับ เพราะอะไร

ขอบคุณพี่กี้มากๆๆนะคร่ะ ที่มาให้ข้อมูล ...

ว่าแต่ ทำให้น้อง ชุดนึงเลยได้มั้ยย 5555+
เขี้ยว 1 คู่ พร้อมพระจันทร์ 555+++ อิอิ..

แล้วพวกอุปกรณ์ในการบูชาแบบนี้
ที่แถววัดราชฯมีขายป่ะคับ

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on June 15, 2010, 21:39:54

พอมีอยู่บ้างนะครับ  แต่รู้สึกว่าอุปกรณ์เหล่านี้ถ้าซื้อจากพาหุรัดจะถูกกว่าครับผม

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

Quote from: โหราน้อย on June 15, 2010, 21:54:40
Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on June 15, 2010, 21:39:54

พอมีอยู่บ้างนะครับ  แต่รู้สึกว่าอุปกรณ์เหล่านี้ถ้าซื้อจากพาหุรัดจะถูกกว่าครับผม

โอ้ะๆๆ ที่พาหุรัดถูกกว่าอย่างที่คุณโหราน้อยบอกล่ะครับ ร้านที่วัดราชเขาก็ซื้อจากพาหุรัดมาขายล่ะ

ขอบคุณทุกๆคนครับผม <T^T>

สวยจังค่ะ อยากได้ครบชุดเลยค่ะ

[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

อุปกรณ์และเครื่องบูชา

ที่วัดราชนัดดา จะแพงกว่าพาหุรัดอยู่นิดหน่อย สินค้ามีให้เลือกน้อย หรือเรียกได้ว่าแทบไม่มีตัวเลือกครับ

ซึ่งผมคิดว่า ระยะทางจากวัดราชนัดดาไปพาหุรัดก็ไม่ได้ไกลกันมาก ถ้าขยันเดินหน่อย เดินเอาก็ถึงครับ ถ้าแท็กซี่คิดว่ามิเตอร์คงขึ้นไม่ถึงห้าสิบบาทแน่นอนครับ ไปเดินเลือกชมที่พาหุรัดจะได้ทั้งของถูกและตัวเลือกมากมาย แต่ข้อสำคัญ อย่าไปใส่ใจคำพูดทั้งหลายของเจ้าของร้านมากนะครับเพราะบางครั้งถ้าให้พูดตรงๆ เหมือนกับเป็นการยัดเยียดขายของให้ลูกค้าจนเกินงามก็มี เดินหาจนเราถูกใจดีกว่า อีกอย่างของบูชาทั้งหลาย มีทั้งแบบที่เป็นเครื่องบูชาทางอินเดียใต้ และ อินเดียเหนือ มีให้เลือกต่างกันไป ความละเอียดและสวยงามของเนื้องานก็ต่างกันครับ

ฝากไว้เท่านี้ครับ
กาลิทัส

Quote from: กาลิทัส on June 16, 2010, 11:04:50
อุปกรณ์และเครื่องบูชา

ที่วัดราชนัดดา จะแพงกว่าพาหุรัดอยู่นิดหน่อย สินค้ามีให้เลือกน้อย หรือเรียกได้ว่าแทบไม่มีตัวเลือกครับ

ซึ่งผมคิดว่า ระยะทางจากวัดราชนัดดาไปพาหุรัดก็ไม่ได้ไกลกันมาก ถ้าขยันเดินหน่อย เดินเอาก็ถึงครับ ถ้าแท็กซี่คิดว่ามิเตอร์คงขึ้นไม่ถึงห้าสิบบาทแน่นอนครับ ไปเดินเลือกชมที่พาหุรัดจะได้ทั้งของถูกและตัวเลือกมากมาย แต่ข้อสำคัญ อย่าไปใส่ใจคำพูดทั้งหลายของเจ้าของร้านมากนะครับเพราะบางครั้งถ้าให้พูดตรงๆ เหมือนกับเป็นการยัดเยียดขายของให้ลูกค้าจนเกินงามก็มี เดินหาจนเราถูกใจดีกว่า อีกอย่างของบูชาทั้งหลาย มีทั้งแบบที่เป็นเครื่องบูชาทางอินเดียใต้ และ อินเดียเหนือ มีให้เลือกต่างกันไป ความละเอียดและสวยงามของเนื้องานก็ต่างกันครับ

ฝากไว้เท่านี้ครับ
กาลิทัส
เห็น ด้วยอย่างยิ่ง บางครั้ง พูดจนเราไม่มีความเป็นส่วนตัวในการเลือกซื้อของเลย
ซึ่ง จริงๆ เป็นสิทธของผู้บริโภค อย่างเรา ที่จะได้เลือกสรรสิ่งที่ดีดี
แต่พอเจอ
เจ้าของร้านแบบนี้ ทำให้ หมดความสนุก น่ะ เศร้า ใจมากมายครับผม หุหุ