Loader

ปกติชอบไปนมัสการ - ทำบุญกันที่วัดไหนครับ

Started by เด็กชาย ไวษณพ, June 20, 2010, 23:15:25

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

โดยส่วนตัวผม จะไปวัดเทพมณเฑียรทุกอาทิตย์ อาทิตย์ละ 2-3 วัน เลยอยากรู้ว่าปกติไปวัดไหนกันบ้าง

อิอิ
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]โอม...ตวะเม ตวะมาตา จะ บิตา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ พันธุศจะ สะขา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ วิทะยา ทรวิณัม ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ สรวัม มะมะ เทวะ เทวะ [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ff0000]พิมมี่ชอบไปวัดเทพมณเทียรคะ กับวัดแขกสีลม  แล้วแต่โอกาสคะ ส่วนวัดทางพุทธจะไปวัด มังกรกมลาวาส ซะส่วนใหญ่คะ[/HIGHLIGHT]
[/MOVE]
[HIGHLIGHT=#ffc000]หากมีศรัทธาแล้วไซร้ ก็ควรทำให้ถูกต้องตามจารีตประเพณี  เพื่อศรัทธาที่มีนั้นจะได้มีค่า และหาข้อติเตียนไม่ได้[/HIGHLIGHT]

วัดพระเเก้วคะ  ไปสัปดาห์ละ  ห้า วัน
จันทร์ -  ศุกร์  ไปเรียนนะคะ

เเล้วก็วัดแขกปีละไม่กี่ครั้ง

ไปวัดเทพมนเฑียร  ไปเฉพาะวันที่ไม่สบายใจ
ถ้าสบายดี  ก็ไม่ค่อยเข้าวัด
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

ส่วนผมน่ะครับ ก็จะไปวักฃดแขกสีลมบ้าง  และส่วนใหญ่ก็จะไปวัดเทพมณเฑียร ครับผม

ถ้าไปทางพุทธมหายานก็จะไปวัดเล่งเน่ยยี่ (เฉพาะเวลามีพิธีสำคัญๆ) ถ้าไปทางฮินดูเบนจะชอบไปวัดเทพมณเฑียรครับ แล้วก็วัดแขกสีลม (วัดแขกไม่ค่อยไปอ่ะครับเพราะไม่ค่อยมีเวลา)
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ไป Watson ทุกสิ้นเดือน ซื้อของงง คร่ะ 55555+

ถ้ากล่าวถึงวัดในศาสนาฮินดู ผมจะไปวัดแขกสีลม เป็นอันดับแรก ด้วยความที่ผูกพันมานาน และเป็นวัดแรกที่ทำให้ผมได้รู้จักกับเทพเจ้าต่างๆ ที่ผมไม่คุ้นตา ทำให้ผมเริ่มเรียนรู้และศึกษาสิ่งต่างๆ จนเป็นผมในทุกวันนี้

และที่ที่สอง คงจะเป็นที่ไหนไม่ได้ นอกจากห้องพระที่บ้าน ผมเชื่อมันเสมอว่าถ้าเราบำรุงพระในบ้านไม่ดี แล้วเราจะไปบำรุงพระนอกบ้านให้ดีได้อย่างไร ดังนั้น ห้องพระที่บ้านจึงเป็นสถานที่สำคัญที่ผมไม่เคยละเลยที่จะเข้าไปทุกวันครับ

ปรกติไปวัดเทพมณฌฑียรค่ะ เพราะเดินทางจากบ้านสะดวก นอกจากวันดีคืนดีจึงจะไปวัดแขกสีลมและวัดวิษณุบ้าง

ส่วนวัดพุทธนั้น ตามปรกติดิฉันไปอยู่สองวัดคือ วัดราชาธิวาสเพราะชอบว่าสวยและวัดเทพธิดาราม เพราะเดินทางสะดวก

หากเป็นวันสำคัญทางศาสนา เช่นมาฆบูชา วิสาขบูชาหรืออาสาฬหบูชา ดิฉันจะเริ่มจากเวลาบ่ายโมงฟังเทศน์ที่วัดเทพธิดาแล้วเดินไปฟังสวดพระปาฏิโมกข์ที่วัดราชบพิตรตอนบ่ายสามโมง แล้วเลยไปงานเวียนเทียนที่วัดพระแก้ว แล้วจึงกลับบ้านค่ะ
   ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

Quote from: สิรวีย์ on June 21, 2010, 16:49:41
ปรกติไปวัดเทพมณฌฑียรค่ะ เพราะเดินทางจากบ้านสะดวก นอกจากวันดีคืนดีจึงจะไปวัดแขกสีลมและวัดวิษณุบ้าง

ส่วนวัดพุทธนั้น ตามปรกติดิฉันไปอยู่สองวัดคือ วัดราชาธิวาสเพราะชอบว่าสวยและวัดเทพธิดาราม เพราะเดินทางสะดวก

หากเป็นวันสำคัญทางศาสนา เช่นมาฆบูชา วิสาขบูชาหรืออาสาฬหบูชา ดิฉันจะเริ่มจากเวลาบ่ายโมงฟังเทศน์ที่วัดเทพธิดาแล้วเดินไปฟังสวดพระปาฏิโมกข์ที่วัดราชบพิตรตอนบ่ายสามโมง แล้วเลยไปงานเวียนเทียนที่วัดพระแก้ว แล้วจึงกลับบ้านค่ะ

เเหม  คุณพี่ขา  บ่ายสามโมงเวียนเทียนเสร็จ  อยากให้คุณพี่มีโอกาศ  เเวะเวียนมาอีกสักนิด 
มาที่ในวังชาย  เสืออยู่ที่นั่นค่ะ  มีโอกาศคงได้พบกันน่คะ

ว่าเเต่ไปวัดเทพธิดา  ก็ขอให้สวย  จิตใจงามประดุจเทพธิดาน่ะคะคุณพี่

คุณพี่โด่งน่ะสวยวันสวยคืนอยู่เเล้วละคะ  เเค่เห็นรูปในดิสเพล  msn  ก็น่ะ  ฮืม  เเถมวาจายังน่ารักอีกด้วย

มีโอกาศอยากเจอคุณพี่ค่ะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

Quote from:  link=topic=2332.msg23643#msg23643 date=1277104721

ไป Watson ทุกสิ้นเดือน ซื้อของงง คร่ะ 55555

ขำคุณ  sweetinlove  คิดได้อย่างไร55555555555

วัดเทพธิดา ชอบม๊ากมาก ชอบเข้าไปกราบหลวงพ่อขาวในโบสถ์อ่ะ  แล้ววัดนี้เงียบสงบมากๆเลย บางครั้งก็จะมีฝรั่งเข้ามาเที่ยวบ้างแต่ไม่มากเหมือนวัดโพธิ์กับวัดพระแก้ว  ปล.ไปวัดเทพธิดาที่ไรต้องไปวัดราชนัดดาก่อนเพราะไปเดินหาเช่าพระอิอิอิอิอิ แล้วค่อยเดินตัดออกมาจากคลองเล็กเข้าวัดเทพธิดาแล้วไปวัดสุทัศแล้วไปวัดเทพมนเฑียรเป็นอันเสร็จภารกิจที่ยิ่งใหญ่เคอะ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

แหม คุณน้องเสือล่ะก็ ว่าแต่ช่วงหลังๆเราไม่ค่อยได้คุยกันเลยนะคะ แต่พี่ก็ติดตามกระทู้ของคุณน้องตลอดเลยแหละ เพียงแต่พี่นิสัยเสียไม่ค่อยได้เข้าไปร่วมสนุกในกระทู้เท่าไร

ปรกติเข้าไปเวียนเทียนที่วัดพระแก้วนี่เข้าไปทำงานด้วยน่ะค่ะ เสร็จงานก็ช่วงค่ำๆ เลยแวบไปไหนไม่ค่อยได้ เอาไว้คราวหน้าจะหาช่องเหมาะแวบไปนะคะ

เห็นด้วยกับคุณโอม มหาบารมี เทวา โอมนะคะ ว่าวัดเทพธิดานั้น งามและเงียบสงบดีเหลือเกินค่ะ บางคนเข้าใจว่าโบสถ์ปิดเพราะประตูด้านหน้าของโบสถ์จะปิดประตูเหล็กดัดไว้ตลอดศก แต่ที่จริงประตูด้านหลังโบสถ์เปิดตลอดนะคะ ดิฉันชอบการตกแต่งโบสถ์มาก ตั้งแต่พระพุทธเทววิลาส พระประธาน บุษบกทรงพระประทาน พระพุทธรูปทรงเครื่องสององค์ด้านหน้าพระประธาน

ใครแวะไปก็อย่าลืมเข้าไปกราบพระในพระวิหารด้วยนะคะ ด้านหน้ามีรูปปั้นพระเถรี แห่งเดียวในประเทศไทย น่าสนใจมากค่ะ

ขอพาหาพลรามอันงามขาว    ดังจันทร์คราวเริ่มแรกอุทัยไข
ทรงกำลังสามารถฉกาจไกร       ดังว่าได้ดื่มซึ่งอาสวรส
เต็มด้วยอวตารแห่งปัทมา        ลักษมีกันยาสุภาสด
น่าใคร่ราววสันต์อันงามงด       จงคุ้มท่านทั้งหมดในที่นี้

(คัดจากเทวีวาสวทัตตา ของภาสะ แปลโดย ท่านผู้หญิงดุษฎีมาลา มาลากุล)

Quote from: สิรวีย์ on June 22, 2010, 13:12:07
แหม คุณน้องเสือล่ะก็ ว่าแต่ช่วงหลังๆเราไม่ค่อยได้คุยกันเลยนะคะ แต่พี่ก็ติดตามกระทู้ของคุณน้องตลอดเลยแหละ เพียงแต่พี่นิสัยเสียไม่ค่อยได้เข้าไปร่วมสนุกในกระทู้เท่าไร

ปรกติเข้าไปเวียนเทียนที่วัดพระแก้วนี่เข้าไปทำงานด้วยน่ะค่ะ เสร็จงานก็ช่วงค่ำๆ เลยแวบไปไหนไม่ค่อยได้ เอาไว้คราวหน้าจะหาช่องเหมาะแวบไปนะคะ

เห็นด้วยกับคุณโอม มหาบารมี เทวา โอมนะคะ ว่าวัดเทพธิดานั้น งามและเงียบสงบดีเหลือเกินค่ะ บางคนเข้าใจว่าโบสถ์ปิดเพราะประตูด้านหน้าของโบสถ์จะปิดประตูเหล็กดัดไว้ตลอดศก แต่ที่จริงประตูด้านหลังโบสถ์เปิดตลอดนะคะ ดิฉันชอบการตกแต่งโบสถ์มาก ตั้งแต่พระพุทธเทววิลาส พระประธาน บุษบกทรงพระประทาน พระพุทธรูปทรงเครื่องสององค์ด้านหน้าพระประธาน

ใครแวะไปก็อย่าลืมเข้าไปกราบพระในพระวิหารด้วยนะคะ ด้านหน้ามีรูปปั้นพระเถรี แห่งเดียวในประเทศไทย น่าสนใจมากค่ะ

พึ่งทราบครับว่าที่นี่มีรูปปั้นประเถรี น่าสนใจมากจริงๆครับ ผ่านอยู่บ่อยเหมือนกัน แต่ไม่เคยเข้า เดี๋ยวคงต้องหาวันว่างไปซะแล้ว จะได้ไปพิพิธภัณฑ์ทัณฑสถานแห่งชาติ ด้วย(ยังไม่เคยไปเลย)

พึ่งทราบครับว่าที่นี่มีรูปปั้นประเถรี น่าสนใจมากจริงๆครับ ผ่านอยู่บ่อยเหมือนกัน แต่ไม่เคยเข้า เดี๋ยวคงต้องหาวันว่างไปซะแล้ว จะได้ไปพิพิธภัณฑ์ทัณฑสถานแห่งชาติ ด้วย(ยังไม่เคยไปเลย)
[/quote]

อิอิ มีทำตัวหนาด้วย เหมือนถูกแซวเลยล่ะค่ะคุณบาส อิอิ (ล้อเล่นนะคะ)
จริงๆค่ะน่าสนใจมาก พระเถรีในพระวิหารนี้ คู่กับรูปปั้นพระเถระในพระอุโบสถวัดสุทัศน์ค่ะ เพียงแต่ที่วัดเทพธิดานี้มีขนาดย่อมกว่า

วัดในรัชกาลที่สามนั้นมีงามๆหลายวัด แต่มักไม่ค่อยได้รับการทำนุบำรุงด้วยพระราชนิยมในพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลต่อมาท่านไม่โปรด แต่หลายๆวัดมีของงามๆซ่อนอยู่ค่ะ

ว่าแต่ว่าเมื่อวันศุกร์ที่ 18 ที่ผ่านมา ดิฉันไปร่วมอารตีที่วัดเทพมณเฑียร เห็นมีหลายๆท่านคุ้นหน้าคุ้นตาชอบกล มีใครร่วมงานในวันนั้นบ้างหรือเปล่าคะ

ไม่ได้ตั้งใจทำตัวหนาหรอกครับ ไปคัดลอกมาครับ(กลัวพิมพ์ผิด) แต่น่าสนใจมากจริงๆครับ สำหรับพระเถรี องค์นี้

อิอิ

ว่าแต่ไม่ใช่องค์เดียวนะคะคุณบาสขา พระภิกษุณีในพระวิหารนี้มีตั้ง 52 องค์แน่ะค่ะ แต่ละองค์อยู่ในอากัปกิริยาต่างๆกัน โดยอาศัยเอากิริยาที่ท่านนั้นๆบรรลุโลกุตรธรรม บางองค์จึงนั่งอยู่ บางองค์กำลังสวดมนตร์ บางองค์เอนตัว เป็นต้น โดยมีประธานของพระภิกษุณีทั้งมวลคือพระปชาบดีโคตมีเถรีค่ะ

รูปหล่อเหล่านี้ทำจากดีบุก ขนาดหน้าตัก 11 นิ้ว สูง 21 นิ้ว ส่วนที่ทำรูปพระภิกษุณีเพราะวัดนี้เป็ฯวัดของผู้หญิงค่ะ ดังจะเห็ฯว่าศิลปกรรมในวัดแลดู ผู้หญิ๊ง ผู้หญิง

เห็นคุณบาสสนใจ (เพราะปรกติไม่ค่อยมีใครสนใจดิฉันเท่าไร) เลยหารูปมาฝากค่ะ

ในพระวิหาร

พระเถรี

พระโคตมีเถรี

แบบนี้ยิ่งน่าสนใจยิ่งขึ้นไปอีกครับ มีหลายองค์ทีเดียว

แล้วก็ที่คุณสิรวีย์บอกว่าเป็นวัดของผู้หญิงนี่ คือ ผู้หญิงไปกันหรอครับ หรือ เป็นวัดของ พระภิกษุณี แม่ชี ฯลฯ
ไม่เข้าใจครับ (คนมันโง่)

สุดท้ายครัย คุณสิรวีย์ข้อความนี้ "(เพราะปรกติไม่ค่อยมีใครสนใจดิฉันเท่าไร)" อันนี้ออกแนวบ่นๆนะครับ

ภาพนี้เห็นว่าสวยดีครับ
v
v

555555555555555555555 ไม่ได้บ่นค่ะ ตัดพ้อต่างหาก

เป็ฯวัดของผู้หญิงก็หมายถึงว่าเจ้าของวัดท่านเป็นผู้หญิงค่ะ ประวัติวัดนี้มีอยู่ว่า พระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัวโปรดฯให้สร้างวัดพระราชทาน พระเจ้าลูกเธอ พระเจ้าหญิงวิลาศ กรมหมื่นอัปสรสุดาเทพ ซึ่งเป็นพระธิดาที่โปรดปรานมาก สร้างปี 2379 เสร็จปี 2382 โปรดให้เชิญพระพุทธรูปศิลาขาวไปประดิษฐานเป็นพระประธานในพระอุโบสถ

ด้วยพระราชนิยมในเวลานั้น วัดนี้จึงมีศิลปะแบบจีนผสมไทย และมีสัญลักษณ์ของผู้หญิงอยู่ทั่วทั้งวัดเพื่อเฉลิมพระเกียรติพระเจ้าลูกเธอพระองค์นั้น อาทิ หน้าบันพระอุโบสถเป็นรูปหงส์ ทำจากกระเบื้องเบญจรงค์ หงส์หมายถึงสตรีสูงศักดิ์ ลายดอกพุดตานและดอกรักร้อย ดอกไม้เป็ฯสัญลักษณ์ของผู้หญิงเช่นกันค่ะ หรือแม้แต่การหล่อรูปพระเถรีในพระวิหาร เป็นต้น

รัชกาลปัจจุบัน พระเจ้าอยู่หัวพระราชทานนามพระศิลาขาวนั้นว่า พระพุทธเทววิลาศ ต้องตามพระนามท่านเจ้าของวัด

อันกรมหมื่นอัปสรสุดาเทพนี้ โปรดการวรรณศิลป์มากค่ะ ดังทรงชุบเลี้ยงกวีไว้หลายคน อาทิ สุนทรภู่ ซึ่งเคยอาศัยร่มพระบารมีบวชในวัดนี้ หรือคุณเป็ด คุณพุ่ม เป็นต้น

[/พระสาทิสลักษณ์พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นอัปสรสุดาเทพ วาดจากความคำนึง ภาพจาก http://www.dhammajak.net/board/viewtopic.php?t=13568 ค่ะ

วัดแขกสีลมค่ะไปเกือบทุกพุธเลยค่ะเพราะไปธุระที่นั่น1วันเต็มอยู่อารตีตั้งแต่รอบเช้า กลางวัน เย็นค่ะ (พราหมณ์คงจำหน้าพรและเพื่อนๆพรได้เพราะเดินเข้าไปไหว้เขาก็ส่งยิ้มให้ค่ะอิอิ)
วิธีกำจัดม้าพยศของข้าคือครั้งแรกเอาแส้หวดมันหากมันยังไม่หมดพยศข้าก็จะเอาท่อนเหล็กทุบที่หัวมันและ   หากมันยังไม่ยอมจำนนข้าก็จักฆ่ามันเสียจะได้ไม่เปลืองหญ้าและน้ำ                  

น้อง ไป วัด พระศรีนาคาทุรคาเทวี

วัด แขก คลอง สี่  น่ะ บ่อย ที่ สุ๊ด ด ด  ด!!!!

เพราะ ใกล บ้าน ดี อากาศ เย็น ดี ดั๋ว ว ว ว ว ว ว ว

เดิน เพลินๆๆๆ เมิ่ล อยุ วัด แม่ ที่ทางภาคใต้ของ อินเดีย  จิง (พูด ไป งั้น ไม เคย ไป หร๊อก 55+ เห็น ดี ภาพ)

บรรยา กาศ ดี ทุ่ง นา ล้อม รอบ บ บ  ชนบท นิด นึ่ง

location เยี่ยม เหมาะ แก่ การ ไหว้ แม่

ที่ สำ คัญ มุม ถ่าย รูป สว ยย ย ย ๆๆ เยอะ

คิคิคิคิ
Nu Tonnum~

Quote from: สิรวีย์ on June 22, 2010, 16:08:07

อิอิ มีทำตัวหนาด้วย เหมือนถูกแซวเลยล่ะค่ะคุณบาส อิอิ (ล้อเล่นนะคะ)
จริงๆค่ะน่าสนใจมาก พระเถรีในพระวิหารนี้ คู่กับรูปปั้นพระเถระในพระอุโบสถวัดสุทัศน์ค่ะ เพียงแต่ที่วัดเทพธิดานี้มีขนาดย่อมกว่า

วัดในรัชกาลที่สามนั้นมีงามๆหลายวัด แต่มักไม่ค่อยได้รับการทำนุบำรุงด้วยพระราชนิยมในพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลต่อมาท่านไม่โปรด แต่หลายๆวัดมีของงามๆซ่อนอยู่ค่ะ

ว่าแต่ว่าเมื่อวันศุกร์ที่ 18 ที่ผ่านมา ดิฉันไปร่วมอารตีที่วัดเทพมณเฑียร เห็นมีหลายๆท่านคุ้นหน้าคุ้นตาชอบกล มีใครร่วมงานในวันนั้นบ้างหรือเปล่าคะ
[/quote]

...........วันศุกร์ที่ 18 ผมก็ไปครับ  วันเกิดผม  ไปถวายกระเพราแดง  อิอิ 
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]โอม...ตวะเม ตวะมาตา จะ บิตา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ พันธุศจะ สะขา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ วิทะยา ทรวิณัม ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ สรวัม มะมะ เทวะ เทวะ [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

...........วันศุกร์ที่ 18 ผมก็ไปครับ  วันเกิดผม  ไปถวายกระเพราแดง  อิอิ 
[/quote]

อ่อ ถ้างั้นใช่เลยค่ะ ดิฉันจำคุณได้ *-*

นำภาพวัดเทพธิดามาให้ชมด้วยคนนะคะไปครั้งแรกเมื่อเดือนที่แล้วรู้สึกประทับใจภายในโบสถ์มากๆเลยค่ะ ผ่านตั้งหลายปีแต่ไม่เคยเข้าไปสักการะสักทีเดือนที่แล้วมีโอกาสเลยลองเข้าไป สุดยอดค่ะ  ส่วนใหญ่ไปได้หมดทุกวัดนะคะที่เป็นวัดพุทธจะชอบวัดที่สงบๆส่วนต่างจังหวัดชอบเป็นวัดที่ยังไม่ค่อยพัฒนาเท่าไหร่นัก ส่วนวัดทางฮินดู ถ้าเลือกลำดับแรกชอบวัดแขกสีลมค่ะเพราะชอบพิธีกรรมการบูชาแบบอินเดียใต้(ความเห็นส่วนตัวนะคะ) ส่วนรองลงมา โบสถ์เทพมณเฑียร และ วัดวิษณุ ค่ะ สรุป ไปได้หมดทุกวัดค่ะ ^^

ปล.สอบถามข้อมูลจากทางวัดถ้าผิดพลาดประการใด รบกวนผู้ทราบแก้ไขให้ด้วยนะคร้า ขอบคุณค่ะ ประวัติวัดเทพธิดาพอสังเขปมีดังนี้ค่ะ วัดเทพธิดา อยู่ ติดกับ วัดราชนัดดา นะคะ อยู่เยื้องๆตรงข้ามกับผัดไท ประตูผีเจ้าอร่อย คำว่าเทพธิดา มาจาก คำว่า วัดของลูกของ ร.3 ซึ่งเป็นผู้ก่อสร้าง(ธิดา=ลูกสาว) และ วัดราชนัดดา คำว่า ราชนัดดา ตามคำราชาศัพย์ไทย แปลคือ หลาน ฉะนั้น วัดลูก และ วัดหลาน จึง อยู่ ติดและใกล้กัน วัดในสมัยของร.3 นั้นจะไม่มีช่อฟ้าใบระกานะคะ(เน้น) ช่อฟ้าใบระกาสักเกตง่ายๆคือที่เป็นแหลมๆยื่นออกมาตรงส่วนบนสุดด้านหน้าโบสถ์อ่ะค่ะ(เรียกศัพย์ไม่ถูกค่ะลองสังเกตดู ซึ่ง ส่วนใหญ่ศิลปกรรมวัดที่ก่อสร้างใน ร.3 นั้น จากการสังเกตจะเห็นรูปปั้นแบบตุ๊กตาจีนมากมาย บริเวณโดยรอบกรอบรัตนโกสินทร์นะคะ บางท่านไปวัดอาจจะ งง และ สงสัยว่า เอ๊ ทำไมวัดไทย มีตุ๊กตาปั้นรูปทรงจีนมากมาย ซึ่งสมัยโบราณกาลนั้น การค้าขายของไทยกับประเทศจีนนั้น มีความรุ่งเรืองมากค่ะ และ วัดเทพธิดานั้น เทวรูปในโบสถ์ด้านข้างพระประธานจะเป็นองค์หินสีขาวคาดว่าน่าจะทำจากหินน้ำนม(ไม่แน่ใจนัก) ซึ้งทรงเดียวกับ พระแก้วมรกตเทวปกรณ์เหมือนกันทุกประการแต่แตกต่างกันตรงที่เทวรูปของวัดพระแก้วมรกตทำจากมรกต ถึงเป็นสีเขียว ส่วนโบสถ์ที่ถ่ายภาพมานี้ ถ้าเพื่อนๆสังเกต ดูดีๆ รูปลักษณ์ ของเทวปกรณ์ พระพักษณ์ ของเทวรูปนั้น จะ งดงามอ่อนช้อยเหมือนเทวรูปเพศหญิงตรงตามชื่อเลยค่ะ วัดเทพธิดา ถ้าเพื่อนๆท่านใดมีวันหยุด นอกจากจะได้ไปลิ้มรสอาหารรสอร่อยไม่ว่าจะ มนต์นมสด ไส้แก้วเป็ดใส ผัดไทประตูผี หรือหูฉลามเยาวราช เม็ดเกาลัคคั่ว ก๋วยเตี๋ยวคั่วไก่เตาฟืนโรตีกรอบตรอกแขก แล้ว"รฐา" ขอแนะนำ ให้ไปกราบนมัสการ ทำบุญขอพรเพื่อความเป็น
สิริมงคล มีหลายวัดมากมายเลยค่ะ เช่น วัดเทพธิดาราม วัดราชนัดดา(นักสะสมพระต้องชอบอย่างแน่นอนค่ะ)วัดสุทัศน์ โบสถ์พราหมณ์เสาชิงช้า ซึ่งเก่าแก่คู่กับกับงานพระราชพิธีสำคัญๆมาตั่งแต่โบราณกาลจนถึงปัจจุบัน ทุกๆปีจะมีการจัดงานตรียัมปวายนะคะ ซึ่งจะมีการนำเทวรูปหลวงจาก
พระบรมมหาราชวังได้แก่พระคเนศ พระศิวะ พระแม่อุมา ออกกล่อมหงษ์มาและนำน้ำมนต์ ศักดิ์สิทธิ์จากวัดพระแก้วมกตมาประพรมให้พรแก่ผู้ร่วมงานพร้อมแจกสายสิจน์และเหรียญพระราชทานจากในหลวงของเราทุกปีด้วยนะคะ และยังมีโบสถ์เทพมณเฑียร(อยู่ชั้น2)ของโรงเรียนภารตะวิทยาลัยจะมีเทวรูปทางฮินดูครบเกือบทุกพระองค์โดยมีพระแม่ศรีมหาลักษมีและพระนารายณ์เป็นพระประทานค่ะซึ่งทำจากหินน้ำนมทั้งหมด วัดพระแก้วมรกต วัดโพธิ์ ศาลเจ้าพ่อเสือ วันเดียวก้อคุ้มค่า ค่ะ อิ่มท้อง อิ่มบุญ อิ่มใจ แค่นี้ วัดหยุดของเราก้อคุ้มค่าแล้วนะคร้า สำหรับนักช๊อปยังไปช๊อปซื้อองต่อกันได้อีกหลายที่ ไม่ว่าจะเป็น สำเพ็ง พาหุรัด ตรอกแขก(littel India)เหมือนเราเดินอยู่ในประเทศอินเดียแบบไม่ต้องจองตั๋วเครื่องบินเลยนะคะ อิ่มบุญ อิ่มใจ ภายใน เวลาไม่ถึง 1 วัน ปล.ขออนุญาติใช้ภาษาชาวบ้านนิดนึงนะคะ ถ้าใช้ภาษาวิชาการเกรงว่าจะอธิบายผิดเพี้ยนได้ค่ะ ^^ [HIGHLIGHT=#e5b9b7]สรุปเป็นชาวพุทธและต้องจำศีล 5 ข้อให้ขี้นใจ(แม้บางครั้งจะทำได้ไม่ครบก้อตาม)แต่หัวใจค่อนข้างเอนเอียงไปทางวัดฮินดูซะส่วนใหญ่เพราะชอบพิธีกรรมในการบูชาของวัดแบบฮินดูซึ่งผู้ที่ศรัทธาต้องใช้ความอดทนและเพียรพยายามเป็นอย่างมากในการเข้าร่วมพิธีกรรมการบูชาในเทศกาลต่างๆของศาสนาฮินดูเช่นงาน นวราตรีเป็นต้น แต่ท้ายนี้ไม่ว่าศาสนาอะไรก้อสอนให้พวกเราเป็นคนดี ดังนั้น การสวดมนต์บูชา อารตี จุดกำยาน สั่นกระดิ่ง เปิดเพลงแขก ไม่มีกฏหมายข้อไหนว่าเราผิดถ้าเราไม่ทำความเดือนร้อนให้ใคร จริงไหมเอ่ย ^^[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]   "เรา"สามารถเห็นอะไรได้ก้อด้วย"หัวใจ"ของ"เรา"เท่านั้น[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#d99694][HIGHLIGHT=#d7e3bc]สิ่งสำคัญ"เรา"ไม่สามารถเห็นได้ด้วย"ดวงตา[HIGHLIGHT=#d7e3bc]"  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูล วัดเทพธิดา ผมเองก็ผ่านไปบ่อยๆ แต่ไม่มีโอกาสได้เข้าไปสักการะภายในโบสถ์ซักที

โอกาสหน้าไม่พลาดแน่นอนครับ

ปล. เจ้ากระต่ายตั้งท่าเต็มที่ กะว่างานนี้เกิดแน่นอน ฮ่าๆ

ปกติชอบไปนมัสการ - ทำบุญกันที่วัดไหนครับ

ด้วยการที่เป็นวิศวกรโยธาทำให้ต้องเดินทางไปก่อสร้างหลายๆสถานที่ หลายจังหวัด  ฉะนั้นวัดที่มักจะได้ไปทำบุญก็คือที่ใกล้ๆที่ทำงาน ที่พักครับ
ส่วนสถานที่ศรัทธา เยอะมาก เช่น วัดท่าซุง อุทัยธานี วัดทางเหนือพระวิหารสวยดีเคยไปไม่กี่ครั้งประทับใจหลายที่
วัดป่าสายพระอาจารย์มั่น ส่วนมากจะเงียบสงบ สมัยเรียนมหาลัย สุรนารีที่โคราช ชอบไปวัดป่าสายหลวงพ่อพุธเพราะใกล้มหาลัย และก็ไปวัดบ้านไร่บ่อยๆ ด้วย
สายฮินดูเคยไป วัดแขกสีลม วัดเทพมณเทียร วัดแขกคลองสี่ คลองเจ็ด วัดพระวิษณุยานนาวา ชอบทุกที่เลยแต่ตอนนี้อยู่ขอนแก่นไม่ได้ไปเลย
ส่วนมากมักจะไปคนเดียว มีใครอาสาเป็นไกด์ให้บ้างไหมครับ
เจมส์ซิโน 

ขอบพระคุณคุณ Ratha C สำหรับข้อมูลแบบกระจะกระจ่างค่ะ

ชื่อวัด เทพธิดา เป็นนามพระราชทานในรัชกาลที่ 3 แผลงมากจากพระนามกรมของเจ้าของวัดคือ อัปสรสุดาเทพ ซึ่ง แปลว่านางฟ้าหรือเทพธิดานั่นเองค่ะ และถือว่าเป็ฯวัดลูกคู่กับวัดหลานคือวัดราชนัดดา ซึ่งมีคำร่ำลือว่าว่าพระประธานที่วัดนั้น 'แรง' เหลือหลาย

แรงหรือไม่แรงดิฉันไม่ทราบ ทราบแต่ว่างามดีอยู่นะคะ ไปตลาดพระแล้วอย่าลืมแวะไหว้พระในพระอุโบสถนะคะ เข้าใจว่าขระนี้ซ่อมอยู่แต่อีกไม่นานคงเสร็จ ที่สำคัญคือพลบพลาเปลื้องบนกำแพงด้านทิศตะวันออกได้ซ่อมแซมเสร็จแล้วและถูกใช้เป็ฯศูนย์ข้อมูลวัดราชนัดดาราม ใครอยากรู้ข้อมูลอะไร น่าจะอำนวยความสะดวกได้อย่างดีค่ะ