Loader

เทวรูปปางยืน

Started by TOPTEN, July 20, 2010, 00:09:30

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือผมอยากจะเช่าเทวรูป พระพิฆเณศปางยืนอ่ะครับแต่มีคนบอกว่าอย่าเช่าปางยืนเพราะว่าเราจะเหนื่อยเพราะว่าท่านยืน  เขาให้เลือกปางนั่ง หรือปางนอน  เราจะได้สะบาย  ไม่ทราบว่าท่านอื่นมีความคิดเห็นอ่ะไรบ้างครับเพราะว่าอยากเช่ามากครับ

เคยมีคนบอกแบบนี้เช่นกันครับ  ว่าอย่าบูชาปางยืนหรือเต้น
ให้เลือกแบบนอนหรือนั่งบัลลังใหญ่ๆจะได้สบาย
แต่ส่วนตัวที่ผมมีบูชาอยู่  มีทั้งนั่งบัลลัง  ทรงดอกบัว
นอน  และก็เต้นครับ  มีครบหมดอ่ะครับ 

ผมว่าเป็นเรื่องของความเชืี่่อแต่ละคนนะครับ  อันนี้ว่ากันไม่ได้
ไม่ว่าจะบูชาแบบไหนผมว่าท่านก็คือพระเทวะที่เราบูชาอยุ่ดี
จะสบายหรือลำบากขึ้นอยุ่กับกรรมและการกระทำของเราในอดีตและปัจจุบันครับ
ซึ่งจะส่งผลให้เราสุขสบายหรือลำบากครับ

แต่ผมว่าถ้าคุณชอบจริงๆก็บูชาท่านมาเถอะครับ
เพราะคุณคือผู้บูชาเองและจะได้รู้เองครับว่าผลที่เกิดขึ้นเป็นอย่างไร
ผมเชื่อว่าผู้ที่บูชาท่านด้วยความรักและศรัทธาท่านอย่างจริงใจ
ไม่งมงาย  ผลที่ได้ย่อมดีแน่นอนครับ

พระคเณศประทานพรครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

อยากทราบเหมือนกันนะว่าใครเป็นคนคิดว่า บูชาปางนั้งแล้วสบาย บูชาปางยืนแล้วเหนื่อย จะบูชาปางไหนเราก็ได้รับพรเท่าเทียมกันล่ะครับ
หากผู้บูชามีจิตศัทธาที่ตั้งมั่น แล้วรู้จักขยันทำมาหากินขยันทำงานท่านก็จะช่วยให้สำเร็จผลครับ อยากสบายก็ต้องเหนื่อยก่อนล่ะครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

โดยส่วนตัว ผมมีปางนั่ง แม่ผมบอกว่า ปางนั่ง หรือ นอน จะได้ไม่เหนื่อย 

ผมก็เห็นว่า เฉย ๆ ปางนั่งประทานพร แถมมีเงินไหลออกมาจากพระหัตถ์ด้วย  ตอนนี้ยังรับประทานแกลบคลุกข้าวอยู่เลยครับ

ผมว่า ถ้าไม่ทำงาน ไม่ขยัน อย่าว่าแต่ปางนั่ง ปางยืนเลยครับ  ต่อให้ปางนอนเอกเขนกมีเงินล้อมรอบพระองค์ ก็ไม่ทำให้คุณรวยหรือสบายได้

อีกอย่างท่านก็คงไม่ปลื้มแล้วก็ประทานพรให้คนขี้เกียจหรอกครับ เพราะขนาดอสูร หรือ เทวดาจะขอพร ยังขยันบำเพ็ญตบะกันเป็นหมื่น ๆ ปี

ผมว่า ปางขยันนี่แหละ ดีสุด

ขอพระคเนศประทานพรครับ
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]โอม...ตวะเม ตวะมาตา จะ บิตา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ พันธุศจะ สะขา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ วิทะยา ทรวิณัม ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ สรวัม มะมะ เทวะ เทวะ [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ปางแต่ล่ะปางของพระพิฆเนศ เบนว่า เป็นขวัญและกำลังใจให้แด่ผู้บูชาด้วยนะครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

เทวรูปจะยืนหรือนั่งหรือนอนน...ก็ไม่สำคัญเท่ากับตัวเรา

ไม่เหนือย...ไม่ลงมือทำ แล้วจะมีเงินใช้หรือ????