Loader

อยากถามในเรื่องทิศการวางหิ้งพระค่ะ

Started by Cz Mhoo-sand, July 23, 2010, 20:39:30

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ต้องขอรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำและชี้แจงให้หน่อยค่ะว่า

- การหันหน้าพระ หรือ ทิศที่จะให้พระหันไปนั้นทิศไหนเหมาะควรที่สุด ที่พอจะทราบก็มีทิศเหนือกับทิศตะวันออก

แต่ไม่แน่ใจว่า ทิศใต้จะได้หรือไม่ แต่ถ้าจำไม่ผิดทิศตะวันตกห้ามเลยใช่ไหมค่ะ แล้วด้วยความศรัทธา(มั้ง)

ทำให้ตอนนี้มีพระทั้งสายจีนและฮินดูในห้องเยอะมาก (เท่าที่เคยมีมาก่อน)

- แล้วก้อมีคนแนะนำมาว่า ไม่สมควรให้ตั้งโต๊ะรวมกันทั้งสายจีนและฮินดูอะค่ะ ก้อเลยต้องแยกโต๊ะเปนสองโต๊ะ ด้วยความที่มีเนื้อที่ของห้องอพาร์ทเม้น

มีน้อยและจำกัด จึงต้องเปลี่ยนทิศที่ตั้งหน้าพระใหม่อ่ะค่ะ ซึ่งของเดิมหันไปทางทิศเหนือ แล้วพอนี้จะจัดใหม่ไม่รู้จะหันไปทิศไหนดี

ข้าน้อยจึงขอรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำเรื่องทิศหน่อยค่ะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

ไนท์เป็นคนนึง ที่ประสบปัญหากับทิศมาเหมือนกันครับ เลยไปหาข้อมูลอย่างแรงๆๆๆ เกี่ยวกับการตั้งหิ้งพระที่ถูกต้องครับ

โดยสิ่งที่ไนท์รู้มาเนี่ย เป้นการรวมข้อมูลจากหลายๆที่แล้วสังเคราะห์ออกมา ยังไงถ้าผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะครับ

ไนท์รวมๆจุดสำคัญๆมาได้ดังนี้ครับ

1. เริ่มจากสถานที่บูชาเนี่ย ถ้าในกรณีแบบของไนท์ คืออยู่ในห้องนอน ควรจะแบ่งสัดส่วนให้ดีครับ (ไนท์ทำม่านกั้นเลย)

2. ถ้าตั้งหิ้งตามคติพุทธ พระพุทธรุป ต้องอยู่สูง กว่าเสมอ

3. ทิศที่เหมาะสมที่ส่วนใหญ่นิยมกัน มีอยู่ 2 ทิศคือ เหนือ กับ ตะวันออก และไม่ควรให้หันหาห้องน้ำ

หรือตั้งตรงกับห้องน้ำ หรือติดห้องน้ำ

โดยความหมายของทิศเนี่ยจะมีดังนี้

ทิศเหนือ - ไม่ดีไม่ชั่ว ทุกอย่างราบรื่น ไม่เพิ่มขึ้น แต่ก็ไม่ลด

ทิศตะวันออก - จะทำสิ่งใด ก็พบแต่สิ่งที่หนุนนำ ให้เจริญยิ่งๆ เป็นทิศของราชา

ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ - เกี่ยวกับการค้าขายครับ จะอำนวยชัยในเรื่องเงินทอง

ส่วนทิศที่เหลือ (โดยเฉพาะ ทิศตะวันตก เป็นทิศกาลกิณี และทิศใต้ เป็นทิศจัณฑาล) ไม่ควรหันหน้าองค์พระไปหาครับ

4. เรื่องแยกหิ้งพระ ตัวผมเนี่ย ถือนะ ว่าหิ้งพระฮินดู กับพระจีน ควรจะแยกกันเป็นสัดส่วน ไม่ควรมาปะปนกัน

(อันนี้ ไม่ใช้เรื่องคติความเชื่ออะไรนะครับ แต่ว่า ผมพูดถึงเรื่องทัศนียภาพเฉยๆ)

5. จากข้อ 2. พระพุทธ อยู่บนสุด รองลงมา คือเทพ รองจากเทพ เป็นพระมหากษัตริย์ รองจากพระมหากษัตริย์ คือพระเกจิ ครับ

ปล.ยินดีให้คำปรึกษาเรื่องการวางผังพื้นที่ภายในห้องนะครับ พอดีเรียนมาด้านออกแบบภายใน

ขอให้องค์พระ นำทางคุณไปสู่สิ่งที่ถูกที่ควรและเหมาะสมในที่สุดนะครับ

สวัสดี

ขอบคุณพี่ devillolli มากๆเลยค่ะ

- แต่ปัญหาใหญ่ตอนนี้คือ ตอนนี้หิ้งพระซึ่งตอนนี้เปนทิศเหนือ  ถ้าหันไปทิศตรงข้ามก้อจะเปนทิศใต้ มันก้อไม่ได้อีกง่ะ

แถมถ้าหันไปทางทิศตะวันออกก้อหันหน้าเข้าห้องน้ำ

**** ถ้าแก้เคล็ดชั่วคราวเอาฉากหรือม่านสีทึบๆมากั้นทางห้องน้ำจะได้ไหมค่ะ

แต่ก้อต้องขอบคุณมากๆที่ให้คำแนะนำดีๆค่ะ ดีมากๆเลยด้วย

^^
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :

ห้องแบบพวกคอนโดประมาณนี้ป่าวครับ
ถ้าหันไปแล้วเป็นห้องน้ำเนี่ย
เรื่องฉากกั้นหรือผ้าม้านกันน่าจะได้ครับ
เคยสอบถามจากเพื่อนๆที่รุ้จักเช่นกัน
บาท่านบอกว่าให้กั้นม่นตรงบริเวณพระก็ได้ครับ 
คล้ายๆกั้นห้องให้ท่านไปเลยอ่ะครับ
เป็นม่านหรือฉากก็ได้ครับ  เท่าที่ทราบ
เพราะพื้นที่จำกัดเช่นกันครับ

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ตามความคิดของผม (ส่วนตัวนะคับ) พระเกจิควรสูงกว่าพระมหากษัตริย์ นะคับ
คุณความดี....มิได้ขึ้นอยู่กับสายตาใคร

เกิดขึ้นย่อมมีดับไปเป็นธรรมดาดั่งพุทธองค์ทรงตรัส

ถ้าถามเรื่องการจัดหิ้งพระนั้น คงจะไม่ตายตัวครับ

ส่วนมากมักนิยมหันหิ้งพระหรือ หันหน้าพระไปทางทิศตะวันออก และ ทิศเหนือ ครับ เป็นมาแต่โบราณกาล

(แต่ก็ยังมีให้เห็นพระประธานบางองค์ในวัด อย่างหลวงพ่อพุทธชินราช ที่หันพระพักต์ไปทางทิศตะวันตก)

แต่ถ้าติดขัดเรื่องสถานที่ในการหันหน้าพระผมแนะนำให้หาม่านกั้น ครับ

ส่วนเรื่องการแยกหิ้งพระ ปกติแล้วพระโพธิสัตว์กวนอิม (สายจีน) ควรจะแยกจากหิ้งเทพครับ เพราะการบูชา จะแตกต่างกันครับ

ส่วนเรื่องการจัดลำดับหิ้งพระ บางทีก็ลำบากครับ ผมเลยจับแยกหมดเลยครับ หิ้งพระ หิ้งพระจีน หิ้งเทพ แฮ่ๆๆ

ขอบคุณทุกคำแนะนำดีๆค่ะ

แลดูแล้วสงสัยต้องหาม่านกั้น (เนื้อที่จำกัด)

ฮือๆๆๆๆ

เป็นกำลังใจให้จัดได้ลงตัวไวๆนะครับ

เพราะผมเอาก็เจอปัญหาเนื้อที่จำกัดนี้เหมือนกัน แต่ก็ค่อยๆคลี่คลายไปทีละนิด

จนสุดท้าย ได้หิ้งหันไปทางทิ้งเหนืออยุ่หัวนอนพอดี เดี๋ยวรอหิ้งสวยๆแล้วจะถ่ายรูปมาให้ติชมนะครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านทีให้คำแนะนำน่ะก๊ะ

ถ้าจัดแยกลงตัวพร้อมเมื่อไหร่จะลงรูปให้ติชม และให้คำแนะนำอีกครั้งค่ะ

ขอบคุณมากๆอีกครั้ง ^^

ปล. ทุกคำถามที่เราสงสัย ที่  HM มีคำตอบให้เสมอ ขอบคุณจากใจค่ะ