Loader

เราสามารถถวายกระดิ่งข้อเท้าองค์พระพิฆเนศได้หรือไม่

Started by TOPTEN, August 01, 2010, 22:01:14

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ผมอยากถามว่าเราสามารถถวายกระดิ่งข้อท้าองค์พระพิฆเนศได้หรือไม่  เห็นที่เทวรูปมหาเทพบางองค์ท่านก็ใส่  แต่ดูในหนังอินเดียกระดิ่งข้อเท้าจะใส่แต่พระแม่  ผู้ชายจะไม่ใส่  ผมเลยอยากจะถามว่าองค์พระพิฆเนศและองค์ผู้ชายได้หรือไม่

ความคิดส่วนตัว...ก็น่าจะได้นะค่ะ

แต่อาจไม่เป้นกระดิ่ง คืิอเป็นสร้อยข้อเท้า (ไม่รู้ว่าเคยเห็นมั้ย แบบที่ไม่มีกระดิ่งเป็นสร้อยข้อเท้าสีทองอย่างเดียว)

ได้ครับพี่จ้า
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

ได้ครับ เขาไม่เรียกว่ากระดิ่งนะครับ เขาเรียกว่ากระพวนข้อเท้า แต่จริงแล้ว ทั้งพระแม่และพระคเณศ ก็ใส่เหมือนกันเลย เท่าที่ดูจากรูปภาพน่าจะเป็นสร้อยข้อเท้ามากกว่าครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ขอตอกย้ำอีกครั้งหนึ่งนะครับว่า   ได้เลย  การถวายกระพรวนข้อเท้านั้นก็เป็นการถวายเครื่องทรงประดับให้แก่มหาเทพท่าน
จึงไม่ต้องสงสัยเลยว่าจะถวายได้หรือไม่ได้  ขอฝากนิดนึ่งนะจ๊ะ การถวายสิ่งใดแก่พระองค์ท่านจำเป็นต้องนำดอกไม้มาใส่พาน
แล้วนำเครื่องทรงที่จะถวายนั้นวางไว้บนดอกไม้นั้น  จุดธูปบูชาเอ่ยคำบูชาเป็นการกราบนมัสการพร้อมทั้งกำยาน  จากนั้นกล่าวคำประสงค์ถวายเครื่องทรงแด่พระองค์   จากนั้นว่างไว้ในที่เหมาะสม   เมื่อดอกไม้แห้งก็สามารถเก็บดอกไม้ออกได้จ้า......