Loader

ทุบมะพร้าวบูชา

Started by TOPTEN, August 20, 2010, 00:04:32

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือผมอยากทราบ เรื่อง ทุบมะพร้าวบูชา  ผมเคยได้อ่านเรื่องกระทู้เกียวกับการทุบมะพร้าวจุดประสงค์เพื่อเป็นการทำลายอัตตาของตัวเอง  และวัดที่ประเทศอินเดียเวลาเราไหว้ผลไม้เขาจะคืนมะพร้าวมาให้เราทุบ
แต่ที่งานวัดแขกที่เขาทุบมะพร้าวจุดประสงค์เพื่อล้างพื้นให้ขบวนแห่พระแม่  เพราะเคยเห็นในกระทู้มีข้อแย้งกันว่าบางคนก็จะทุบถวาย  แต่บางคนก็แย้งว่าไม่ควรทุบเพราะว่าเราไม่ได้แห่องค์พระแม่  ผมจึงอยากทราบว่าเราสามารถทุบมะพร้าวบูชาได้หรือไม่ครับ 

August 20, 2010, 13:44:11 #1 Last Edit: August 23, 2010, 08:15:02 by กาลิทัส
การทุบมะพร้าวนั้นนะครับ ว่ากันว่าน้ำมะพร้าวเป็นน้ำบริสุทธิ์ซึ่งเป็นผลไม้ที่สามารถมีน้ำได้เองในตัว  จึงเหมาะแก่การนำมากระทำพิธี
การทุบถวายเป็นการล้างพื้นที่ที่จะมีการเคลื่อนผ่านขององค์เทพท่าน แต่มักจะทุบกันงานพิธีเท่านั้น  การทุบถสายเฉยๆผมเองก็ไม่เคยเห็น
นะครับไม่ว่าจะไปวัดใดๆ  ส่วนมากจะกระทำการทุบมะพร้าวถวายก็จะกระทำตอนที่มีการประกอบพิธี  เป็นประการ
ละฉนี้เจ้าค่า   เชิญท่านอื่นๆคอมเม้นด้วยนะจ๊ะแชร์ความรู้กัน....

แต่คนไทยถือว่าเป็นการล้างพระแม่ธรณีนะ

การทุบมะพร้าว เท่าที่ผมทราบ ไม่ใช่มีไว้ใช้เฉพาะพิธีในวันวิชัยทัสมิ หรือ ล้างพื้นถนนเวลาราชรถพระแม่ยาตรานะครับ

คนอินเดียเชื่อว่า มะพร้าวเป้นผลไม้ที่มีความน่าทึ่งหลายประการ จึงได้รับการยกย่องว่า น้ำมะพร้าวเป็นตัวแทนแห่งความบริสุทธิ์ครับ

บางครั้งเชื่อว่า การทุบมะพร้าวจะเป็นการขจัดอุปสรรคทั้งปวง

ซึ่งชาวอินเดีย เมื่อต้องการสร้างอาคาร ปลูกบ้าน ซื้อรถใหม่ ก็จะทำการทุบมะพร้าวครับ เพื่อให้อาคารนั้นสร้างเสร็จโดยปราศจากอุปสรรคทั้งหลาย หรือการได้รถมาใหม่ ก็เชื่อว่าจะทำให้ไม่เกิดอุบัติเหตุ และเมื่อสร้างบ้านเสร็จแล้ว ก็จะทุบมะพร้าวอีกครั้งเพื่อฉลองบ้านหลังใหม่นี้ ให้มีแต่ความสุขครับ บางคนไปวัดมีความทุกข์โศกไปไหว้พระที่วัด เมื่อพระคืนประชาร์ตที่เป็นมะพร้าวมาให้ ก็จะนำมะพร้าวนั้นมาทุบ เพื่อเป็นกุศโลบายว่า เป็นการเริ่มชีวิตใหม่ โดยน้ำมะพร้าวนั้นจะล้างความขุ่นข้องหมองใจทั้งหลายครับ

ส่วนเรื่องอื่นๆ ผมเคยลงใว้ในบอร์ดแล้วครับ เกี่ยวกับ เจ้ามะพร้าวนี่ ลองไปค้นๆ หาดูนะครับ

เคยไปเปิดเจอเวบนึง เห็นเขาทุบมะพร้าวต่อหน้ารถคันใหม่ที่เขาพึ่งออก แบบที่พี่ยีนส์บอกเลย

หุหุ คนแขกทุบมะพร้าวเปิดรถใหม่  คนไทยเจิมรถ
   คนแขกทุบมะพร้าวหน้าบ้านใหม่   คนไทยเจิมหน้าประตูบ้าน
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

แล้วทำไมอย่างวัดแขกเค้าจะถุบมะพร้าวตอนรถพระแม่ออก

แล้วทำไมรถแห่ขบวนอื่น ทามไมที่วัดถึงไม่ถุบมะพร้าวบ้างอ่ะคับ

เป็นความเชื่อแต่ละท้องที่อะ

บางที่เขาก็ใช้นมวัวล้างพื้น

ในพระไตรปิฎก พระเจ้าวิฑูฑภะเกิดมารดาเป็นหญิงวรรณะต่ำ

ตอนเด็กๆไปเยี่ยมพระญาติฝ่ายมารดาที่กบิลพัสดุ์

พอราชกุมารวิฑูฑภะกลับแคว้นโกศล

ลับหลังให้คนเอานมล้างเสนียด เพราะเป็นลูกที่เกิดต่างวรรณะ

ขอบคุณค่ะ ได้ความรู้เกี่ยวกับมะพร้าวอีกแล้วว ...

[HIGHLIGHT=#92d050]เมตตามหานิยม อยู่ที่...คุณธรรม[/HIGHLIGHT]

ตามความเห็นที่ว่า ทำไมในงานนวราตรี คืนวันวิชัยทัสมิ ถึงได้ทุบมะพร้าวเฉพาะหน้าขบวนของพระศรีมหาอุมาเทวี เนื่องด้วย เป็นการให้เกียรติและแสดงความเคารพในฐานะที่พระองค์เป็นองค์ประธานของวัดพระศรีมหาอุมาเทวี โดยเฉพาะอย่างยิ่งพระองค์เป็นเหมือนองค์ประธานในเทศกาลนวราตีอีกด้วยครับ

ขอบคุณมากเลยนะครับสำหรับคำตอบของทุก ๆคนนะครับโดยเฉพาะพี่
กาลิทัส  นะครับ  แล้วสรุปว่าผมสามารถทุบมะพร้าวได้ใช่ไหมครับ

August 26, 2010, 22:36:51 #10 Last Edit: August 30, 2010, 00:19:42 by กาลปุตรา
อีกมุมหนึ่ง ที่จะขอเสริมให้ต่อจากข้อมูลที่ยีนส์ได้บอกไปแล้ว เดี่ยวกับการทุ่มมะพร้าวลงพื้น ว่า มะพร้าวนั้นมีน้ำบริสุทธิ์อยู่ภายใน เปรียบได้กับน้ำจากแม่น้ำคงคา ดังจะเห็นได้จากงานศพของคนไทยที่จะมีการทุบมะพร้าวเอาน้ำมาล้างหน้าศพก่อนเผา ด้วยเชื่อว่าเป็นน้ำอันบริสุทธิ์

ในวันวิชัยทัสมีนั้นก็มีการทุ่มมะพร้าวเช่นกัน ส่วนจุดประสงค์นั้นอาจจะต่างกันบ้าง เช่น เพื่อให้น้ำพร้าวเป็นน้ำล้างพื้นถนนให้บริสุทธิ์ในขณะที่ขบวนพระแม่จะผ่าน เหมือนเป็นน้ำศักดิ์สิทธิ์ที่ชะล้างสิ่งไม่ดีให้หมดไป

ส่วนทางอินเดียเหนือบางที่ให้ทรรศนะว่า มะพร้าวนั้นเปรียบดั่งเศียร อย่างการวางมะพร้าวไว้บนกุณโฑกลัศในการประกอบพิธีสถาปนากลัศอัญเชิญเทพเจ้า มะพร้าวนั้นก็จะหมายถึงหรือแทนเศียรของเทพเจ้า

พอมางานวิชัยทศมี ก็ต้องมาดูเรื่องราวกันก่อน วันนี้เกิดขึ้นจากความเชื่อ 2 กรณี คือ

1. เป็นวันที่พระแม่ทุรคาเทวีทรงทำการปราบมหิงสาสูร (อสูรควาย) ได้สำเร็จ
2. เป็นวันที่ชาวอโยธยาจัดงานฉลองการที่พระรามเสด็จกลับเมือง หลังจากได้รับชัยชนะด้วยการสังหารราวณะ หรือ ทศกัณฐ์

ดังนั้นการทุ่มมะพร้าวในวันนี้ จึงประกอบด้วยกัน 3 กรณี คือ

1. ก่อนทุ่มมะพร้าวเราจะทำการจุดการบูรไว้ตรงกากมะพร้าวด้านบนก่อนแล้วทุ่มมะพร้าวลงพื้น ด้วยเชื่อว่าไฟนั้นเป็นสัญลักษณ์แทนพระเจ้าที่สามารถล้างบาปล้างสิ่งชั่วร้ายได้ เมื่อจุดบนมะพร้าวไฟนั้นก็จะทำให้มลทินภายนอกของมะพร้าวหมดไป แล้วพอทุ่มมะพร้าวลงบนพื้นน้ำมะพร้าวที่แตกออกมาก็จะเป้นน้ำบริสุทธิ์โดยสมบูรณ์ เหมาะแก่การล้างสิ่งอัปมงคลทั้งปวง

2. เนื่องจากการที่พระแม่ทุรคาได้สังหารมหิงสาสูร มะพร้าวจึงเปรียบดั่งหัวของมหิงสาสูร พอเราจุดไฟบนมะพร้าวนั่นย่อมเท่ากับทำลายอวิชชาให้มอดไหม้ไปด้วยไฟแห่งปัญญา แล้วพอเราทุ่มมะพร้าวลงพื้นนั่นเป็นการแสดงสัญลักษณ์ให้เห็นว่า อสูรตนนั้นได้ถูกทำลายลงดั่งมะพร้าวที่แตกกระจาย พอน้ำในมะพร้าวออกมาก็หมายถึง ความดีงามได้กลับมาปรากฏขึ้นอีกครั้ง

3. เนื่องจากการที่พระรามมีชัยชนะเหนือราวณะ หรือ ทศกัณฐ์ แล้วครบกำหนดการออกเดินป่าโดยสมบูรณ์ พอเราจุดไฟบนมะพร้าวซึ่งหมายถึงเศียรทศกัณฐ์หรือเหล่ามาร นั่นแสดงถึง การเผากรุงลงกา เพื่อประกาศให้ทราบว่าสิ่งชั่วร้ายกำลังจะถูกทำลายลง แล้วเมื่อเราทุ่มมะพร้าวให้แตก นั่นย่อมแสดงถึงถู การที่พระรามได้ทำลายเหล่ารากษสชั่วร้ายลงได้สำเร็จ พอมะพร้าวถูกทุ่มแตก น้ำที่ออกมานั่นก็จะแสดงถึงความบริสุทธิ์หรือธรรมะที่กลับคืนมาสู่โลกอีกครั้ง

ดังนั้นจึงเห็นนัยยะของการทุ่มมะพร้าวกันแล้วนะครับ ว่าเขาทำเพื่อสื่อถึงอะไร ในอินเดียใต้วันวิชัยทศมีนั้นจะนิยมบูชาพระทุรคากัน จึงสื่อถึงการที่พระแม่ทุรคาได้สังหารมหิงสาสูร ส่วนทางอินเดียเหนือจะเน้นเรื่องราวที่ปรากฏในรามายณะ ว่าด้วยการได้รับชัยชนะของพระรามแล้วเสด็จคืนสู่กรุงอโยธยา อีกทั้งทางอินเดียเหนือจะนิยมสร้างหุ่นฟางเป็นรูปพญารากษสทศกัณฐ์ แล้วเมื่อเสร็จสิ้นพิธีเขาก็จะให้คนแต่งตัวเลียนแบบเป็นพระรามแล้วแผลงศรที่จุดไฟ ไปที่หุ่นฟางของทศกัญฐ์ เพื่อแสดงให้เห็นว่าทศกัณฐ์นั้นต้องศรพระรามจนม้วยมรณาไป
[HIGHLIGHT=#ffff00]
[HIGHLIGHT=#ffff00]อันจิตมนุษย์นั้นชอบวิ่งออกไปแสวงหาพระเจ้าจากวัตถุภายนอก[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]จนลืมย้อนมองดูพระผู้เป็นเจ้าที่แท้จริง อันสถิตอยู่ในใจเรา[/HIGHLIGHT]
[/COLOR][/HIGHLIGHT][/FONT]

ขอบคุณครับพี่กาลปุตรา

ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มขึ้น ..
ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระองค์ทรงเป็นพระเจ้าผู้เที่ยงแท้ หากปราศจากพระองค์แล้ว ข้าพเจ้าก็ไร้ค่า ..