Loader

รบกวนสอบถามเรื่องการถวายผักในการบูชาองค์เทพคับ

Started by FizzingWhizzbees, September 07, 2010, 13:39:42

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

รบกวนสอบถามอ่ะคับว่า ในการถวายผักบูชาต่อองค์เทพอ่ะคับ เวลาที่ถวายผักแต่ละชนิด มันมีความหมายต่างกันป่าวคับ อย่างเช่นถวาย แครอท มะเขือเทศ บล๊อคโคลี่ กวางตุ้งประมาณนี้อ่ะ คับ แล้วชนิดไหนควรถายอันไหนไม่ควรคับ ขอบคุณค้าบ

ตองเคยถวายใบกระเพรา ถวายหญ้าแพรก ใบมะตุม ผักเนี่ย ใบกะเพราอย่างเดียวที่เคยถวายครับ

รอคำตอบเปนเพื่อนครับผม ^^
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

ผมเคยเห็นเขาถวายผักกาดขาว บร็อคโครี่ แครอท และผักต่างๆ เมล็ดถั่ว เมล็ดงาแก่องค์พระพิฆเณศ  ในวันคเณศจตุรถี เขาจะเอามาวางรวมกันรวมทั้งผลไม้นานาชนิดกองใหญ่ๆบนโต๊ะ แต่ผมก็ไม่ทราบนะครับว่าถูกต้องหรือไม่  แค่เคยเห็นเฉยๆครับผม

การถวายผักกับองค์เทพ  ถวายได้ทุกชนิด  ไม่มีอะไรแตกต่างกัน   ของที่เรานำมาถวายนั้นเป็นการแสดงออกของความศรัทธา  ที่ตั้งใจถวาย งา   ถั่ว  กาแฟผง  ก็ถวายได้คับ

ไม่ใช่ว่า ถวายได้แค่ผักสดๆนะครับ  สามารถนำผักไปประกอบอาหารปรุงรสปรุงกลิ่น ถวายได้ครับ  แต่ต้องเป็นอาหารเจเท่านั้นนะครับ ห้ามมีส่วนผสมของเนื้อสัตว์หรือเครื่องปรุงที่ได้จากสัตว์ เช่น ซุปก้อน รสดี ผงต่างๆที่ใช้ปรุงอาหารที่มีส่วนผสมของเนื้อสัตว์  แต่ที่น่าจะได้แค่ชูรส และ พวกเครื่องเทศต่างๆ  แนะนำถวายเป็นอาหารรสไม่จัดมากครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้