Loader

อยากทำมาลัยหญ้าแพรก

Started by kongsak, September 10, 2010, 09:52:59

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากจะทำมาลัยหญ้าแพรกถวายพระคเณศในวันจตุรถี
ไม่ทราบท่านใดทำเป็นพอจะบอกวิธีได้ไหมครับ
เคยเห็นในรูปสวยดีไม่รู้เค้าทำยังไงดูเรียบร้อยสวยดี

[HIGHLIGHT=#f2dcdb]อยากทราบวิธีทำเหมือนกันคราฟ แต่วันนี้ วันคเณศจตุรถี ละอะคราฟ [/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#f2dcdb]ไม่ทราบวิธีการทำมาบ้างรึยัง ถ้าทราบแล้วอย่าลืมมาโพสสอนกันบ้างนะคราฟ[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#f2dcdb]แต่ถ้าท่านทราบว่าคุณอยากทำถวาย ท่านคงประทานพรในความตั้งใจแล้วละคราฟ [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#f2dcdb]โอม ศรี คเณศายะ นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

เมื่อวานดิฉันไปวัดเทพ ก็กำลังมีคเณศบูชา (ไม่ได้เป็นการบูชาของทางวัดนะค่ะ แต่มีคนมาบูชาค่ะ)

เห็นถวายพวกมาลัยหญ้าแพรกเหมือนกัน...

เห็นเค้าทำง่ายๆก็ เอาหญ้าแพรกมามัดเป็นช่อเล็กๆแล้วห่อตรงรากด้วยฟรอย (ฟรอยสีเงินที่ห่ออาหารนั่นแหละค่ะ)

แล้วก็เอาเชือกร้อยเข้าไปตรงฟรอยที่ห่อไว้...ก็ง่ายดีนะค่ะ

แต่ไม่รู้ว่าแบบที่คุณเห็นมาเป็นยังไงอ่ะค่ะ

ที่เห็นถวายอยู่องค์ท่านที่วัด ผมเป็นร้อยถวายคับ แล้วผมจะร้อยไปถวายที่วัดคลองแขกด้วยวันที่26 นี้คับมีงานคเณชจตุรถีด้วยคับ

เคยแต่มัดเป็นกำๆถวายเหมื่อนที่วัดแขกอ่ะครับ

เทศกาลคเณศจตุรถีผ่านไปแล้ว  อิอิอิ คราวนี้นวราตี  ใครทำมาลัยใบสะเดาเป็นมั้งอ่ะ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ถ้าทำเสร็จจะถ่ายรูปมาให้ดูคับ