Loader

อยากบูชาเทพ แบบง่ายๆ

Started by vippy, September 17, 2010, 19:50:38

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ที่บ้านดิฉันบูชาเทพอยู่หลายองค์ค่ะส่วนมากจะถวายของบูชาอาทิตย์ละครั้ง  เปิดเพลงบูชาบ้าง  ถวายของชุดใหญ่ในงานฉลองต่างๆ
ที่นี้อยากบูชาให้มากขึ้น อย่างเช่นสวดมนต์อะไรได้บ้างเพื่อเป็นการบูชา  แล้วถ้าไม่จุดกำยาน หรือบูชาไฟได้หรือไม่ (ไม่สะดวกค่ะ ญาติกลัวไฟไหม้มาก) เอาแบบง่ายๆนะคะ เพื่อสะดวกในการปฏิบัติค่ะ

ก่อนอื่นต้องมาทำความเข้าใจกันก่อน ที่คุณบอกว่า เคยทำการบูชาแบบเดิมมาแล้วเช่นการถวายอาหาร การเปิดเพลงบูชา แล้วกล่าวว่าอยากบูชาให้มากขึ้นเช่นการสวดมนตร์นั้น

เราก็ต้องมารู้จักมนตร์นั้นก่อนว่า เราจะนำไปใช้ทำอะไร เช่น ใช้เพื่อให้ดูขลัง ใช้เพื่อให้น่าดูดี ใช้เพื่อสรรเสริญพระผู้เป็นเจ้า ใช้เพื่อการภาวนาสมาธิ ดังนั้นเมื่อเลือกอย่างถูกต้องแล้ว เราก็จะรู้ว่ามนตร์ที่ใช้สวดไม่ว่าจะเป็นแบบไทย หรือ แบบภาษาสันสกฤตนั้น ทั้งหมดก็คือการสรรเสริญพระผู้เป็นเจ้าและการอ้อนวอนขอให้ท่านช่วยเหลือ

ดังนั้นจึงไม่จำเป็นต้องใช้มนตร์ก็ย่อมได้ เพียงแต่ให้เราทำสมาธิเพ่งจิตถึงพระเจ้า แล้วกล่าวเป็นคำพูดแบบภาษาไทยที่เราใช้พูดๆ กันนั่นแหละครับ สวดไม่ผิดด้วย แถมยังได้สรรเสริญและอ้อนวอนของได้อย่างตรงประเด็นเลย

การจะจุดกำยานหรือบูชาไฟนั้น จะกระทำหรือไม่ก็ได้แล้วแต่สถานที่นั้นจะอำนวยหรือไม่ ไม่ใช่พอเราทำไปแล้วโดนผู้อื่นมาต่อว่า จนเราต้องมานั่นทุกข์ใจ หรือวิตกกังวลว่าจะเกิดเหตุนู้นเหตุนี่ไปต่างๆ นานา เช่นนี้ก็ไม่ต้องกระทำก็ได้

วิธีง่ายๆ คือให้เราทำสมาธิ แล้วใช้แสงสว่างจากปัญญาภายในดวงจิตแทนประทีปเทียน ใช้ลมหายใจที่บริสุทธิ์อันเกิดจากความศรัทธาภักดีแทนควันกำยาน นั่นก็ย่อมทำได้เช่นกัน

พระเจ้านั้นทรงสถิตอยู่ทั่วทุกหนทุกแห่ง ที่ใดมีแสงสาดถึง ที่ใดมีลมพัดผ่าน ที่ใดมีไอน้ำห่อหุ้ม ที่ใดมีพื้นดินให้ยืน ที่ใดมีจิตอันภักดีในพระองค์ ที่นั่ย่อมมีพระผู้เป็นเจ้าสถิตอยู่เสมอ ทั้งในเทวรูป ในเสา ในสรรพชีวิต และให้หัวใจของคุณนั่นเอง
[HIGHLIGHT=#ffff00]
[HIGHLIGHT=#ffff00]อันจิตมนุษย์นั้นชอบวิ่งออกไปแสวงหาพระเจ้าจากวัตถุภายนอก[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]จนลืมย้อนมองดูพระผู้เป็นเจ้าที่แท้จริง อันสถิตอยู่ในใจเรา[/HIGHLIGHT]
[/COLOR][/HIGHLIGHT][/FONT]

อนุโมทนา ครับ
เจมส์ซิโน 

พระเจ้านั้นทรงสถิตอยู่ทั่วทุกหนทุกแห่ง ที่ใดมีแสงสาดถึง ที่ใดมีลมพัดผ่าน ที่ใดมีไอน้ำห่อหุ้ม ที่ใดมีพื้นดินให้ยืน ที่ใดมีจิตอันภักดีในพระองค์ ที่นั่ย่อมมีพระผู้เป็นเจ้าสถิตอยู่เสมอ ทั้งในเทวรูป ในเสา ในสรรพชีวิต และให้หัวใจของคุณนั่นเอง

ประโยคนี้ของคุณ กาลปุตรา ล้ำลึกจริง ๆ

ผมเชื่อว่า แม้ในยามที่ไม่มีแม้แต่แสง หรือ ลม หรือไม่มีอะไรเลย ขอเพียงจิตของคุณสงบ และตั้งมั่นถึงพระเป็นเจ้า

พระเป็นเจ้าทุกพระองค์จะทรงปรากฎและเป็นแสงประทีป เป็นสายลม และประทานพรให้คุณเอง
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]โอม...ตวะเม ตวะมาตา จะ บิตา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ พันธุศจะ สะขา ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ วิทะยา ทรวิณัม ตวะเมวะ[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffffff][HIGHLIGHT=#000000]ตวะเมวะ สรวัม มะมะ เทวะ เทวะ [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

บทความประทับใจมาก  ชัดเจน