Loader

ประวัติพระแม่นาคกัลยาณี

Started by tewadhol, April 12, 2009, 02:03:59

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

จั่วหัวไว้ใช่ว่ารู้   ผมก็ยังไม่ค่อยทราบมากนักครับ เห็นว่ายังไม่มีประวัติท่านในเวปนี้
ขอท่านผู้รู้ช่วยตอบเป็นวิทยาทานด้วยนะครับ

แปลกดีเเฮ่ะ  เเต่รู้สงสัยว่า  มีปีกเเล้วเป็นนาคท่อนล่างเเล้วจะบินยังไง  เเล้วจะเลื่อยยังไง  ยังนึกไม่ออกเลย
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

องค์นี้ เป็นนาคกัลยา ของทางธิเบต   พระนามจริงๆของท่านผมไม่ทราบนะครับ  แต่ท่านมาทางสายธิเบต   ใครศึกษาสายนี้โดยตรง  คงต้องรอให้ท่านนั้นมาอธิบายแล้วล่ะครับ   
   ทราบอย่างเดียวว่า  ท่านจะคอยนำสิ่งที่เราบูชาไปถวายให้เทวะอีกที  มีหน้าที่ดูแลความเรียบร้อยของที่นั่น   ถูกผิดอย่างไร  วอนผู้รู้มาอธิบายนะครับ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

.
.
ผมเคยตั้งกระทู้ถามที่เวปอื่นมาแล้วครั้งหนึ่งครับ แต่ก็ไม่ได้คำตอบมากสักเท่าไหร่
พระนามของท่านก็ดูเหมือนว่ามีหลายพระนาม ส่วนประวัติท่านนั้นก็มีหลายตำนานอีกเหมือนกัน
เท่าที่ผมรู้คือ พระองค์คืออีกหนึ่งภาคของพระแม่ลักษมี เป็นตอนที่พระแม่ลักษมีน้อยใจพระนารายณ์
.
(น้อยใจเรื่องอะไรผมก็จำไม่ได้) พระแม่ลักษมีจึงตัดสินใจหนีพระนารายณ์ พระนารายณ์ตื่นบรรทมขึ้นมา
จึงได้ออกตามหา พระแม่ก็หนีไปทั้งทางน้ำและอากาศ (จึงทำให้มีปีกและท่อนล่างเป็นนาค) พระสังข์
ที่ทรงถืออยู่นั้นก็คือ พระสังข์ของพระนารายณ์ที่ทรงประทานให้
.
พระแม่จึงเป็นผู้ที่มีฤทธิ์มากทั้งบนอากาศและในน้ำ อีกทั้งมีพระสิริโฉมงดงาม มั่งคั่งด้วยทรัพย์
(เพราะเป็นอีกภาคของพระแม่ลักษมี) พระองค์จะประทานพรให้ พร้อมทั้งรักษาโรคภัยต่างๆ
แก่ผู้เคารพบูชา เวลาพระองค์เสด็จมักจะมีฝนตกพร่ำๆ แผ่นดินจึงเปี่ยมด้วยความอุดมสมบูรณ์
.
ก็ฟังเขาเล่าว่ามาอีกทีหน่ะครับ ผิดถูกอย่างไร ท่านใดมีเสริมก็ช่วยหน่อยแล้วกันครับ
หาอ่านประวัติหรือเรื่องเกี่ยวกับท่านยากกก มากกก

พระแม่ มินาคซี กัลยานัม ไง
เป็นภาคนึงของพระแม่อุมาเทวี

เป็นภาคของใครกันแน่อ่ะ
No [HIGHLIGHT=#ffffff]one [/HIGHLIGHT]is PERFECT

พระแม่นาคกัลยาคนละภาค คนละปาง กับพระแม่มีนาคชีค่ะ

พระแม่นาคกัลยา รูปเคารพของพระองค์ที่เราเห็นกันจนชินตา คือ ครึ่งหนึ่งเป็นผู้หญิง ที่มีสิริโฉมงดงาม ส่วนอีกครึ่งหนึ่งเป็นนาค เพราะพระนางมีเชื้อสายของนาคค่ะ และมีปีกบริเวณหัวไหล่ด้านหลังทั้งสองด้าน และจะมีนาค(งู) 5 เศียร ปกคลุมเศียรของพระนางไว้ค่ะ

ตามความเชื่อที่ได้ทราบมา เชื่อว่า พระแม่นาคกัลยา เป็นบุตรตรีแห่งบัลลังค์ขององค์พระวิษณุเทพค่ะ และถือเป็นพี่น้องกับองค์พระแม่ลักษมีเทวีค่ะ (แต่ดองทางไหนนี่ไม่แน่ใจเหมือนกัน)

มาได้ไง มีนาคชิ กัลยานัม    นั่นเป็นการแต่งงานของพระแม่นิครับ  มาพันตูกันนคกัลยาได้ไงนิ เหอๆๆๆๆ
[HIGHLIGHT=#000000]*****จยันตี มังคลา กาลี  ภัทรกาลี กปาลิณี*****  [/HIGHLIGHT]

แสดงว่าประวัติของพระองค์ท่านนี่ คลุมเครือมากกว่าเทพพระองค์อื่นจริงๆนะครับ
เลยมีหลากหลายความคิดเห็น ผมตั้งกระทู้ถามขึ้นมาก็อยากได้ความรู้จากท่านอื่น
บ้างนะครับ ไม่ได้อยากจะหาที่สุดในประวัติของพระองค์ท่าน

เพราะก็รู้ๆกันอยู่ เรื่องประวัติขององค์เทพทางฮินดูนั้นหาที่สุดแทบไม่ได้ ในอินเดีย
เองแค่ต่างสถานที่ เทพองค์เดียวกันก็มีประวัติที่แตกต่างกันไปได้ไม่มากก็น้อย
แต่ก็ไม่ใช่เรื่องสำคัญมากเกินไปนัก ในการที่จะเชื่อและเคารพบูชาในองค์เทพ

ผมเองก็เป็นเช่นนั้น เคารพบูชาแบบไทยๆน่ะครับ ไม่ถึงขนาดฮินดูแป๊ะๆสักเท่าไหร่
ในเรื่องความไม่รู้และความไม่เข้าใจของคนเรานี่ ก็อย่าว่ากันเลยนะครับ  

อิอิ  การทำความรู้จักพระที่เราจะบูชา  ผมเห็นด้วยนะครับ  เพราะไม่เช่นนั้น  หากมีใครมาถามว่า  ที่ไหว้อยู่เนี่ย  รู้จักท่านมากแค่ไหน  รู้จักท่านหรือไม่  ถ้าตอบไม่ได้  ก็คงจะไม่งาม   ความรู้หรือตำนาน ประวัติต่างๆ ศึกษาไว้ประดับความรู้ นะครับ  ไม่ใช่ให้จำฝังหัว  เพราะไม่มีใครสามารถยืนยันได้100%ว่านี่หรือนั่นคือความจริงแท้แน่นอนในตำนานเหล่านั้น  ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าตำนาน ตำนานๆมันก็หารูปเก่าไม่ได้  พริกตำนานๆยังไม่เหลือรูปพริกเลย  แค่เรารู้ว่านี่แต่เดิมเป็นพริก  พริกอะไรล่ะ  ไม่มีใครตอบได้  เพราะตำมานาน  แหลก ป่น  จำรูปเดิมไม่ได้ 
   เอาเป็นว่า  ศึกษาพอประดับไว้ก่อน  แล้วค่อยๆคลำทาง แล้วเดี๋ยวก็รู้หัวรู้หางเองแหละครับ   

รออ่าน
                                          บิวตี้นะค่ะ
                    [HIGHLIGHT=#ffffff]"เพราะเรามีจิตวิญญาณเดียวกัน"[/HIGHLIGHT]

ใช่องค์เดียวกะ มานสาเทวีอะปล่าวคับ ท่าน 

บางคนว่าใช่ครับพี่ตี๋
บางคนว่าไม่ใช่

แต่เท่าที่ผมอ่านจากประวัติ แล้วก็ลักษณะของรูปปางที่ปรากฏ ผมว่าคนละองค์ครับ

ผมก็เข้าใจว่าคนละองค์นะครับ   มานสาเทวี  ท่านมีพาหนะเป็นห่าน ทรงศิราภรณ์เป็นนาคมงกุฏ เป็นที่บูชาของเหล่านาคหรือ งูทั้งหลาย 

ใช่ครับ เห็นด้วยอย่างยิ่งกับคุณ กระบี้น้อย From_Hell (post#11)
และคุณ Amrit_Phakti (post #12)