Loader

รูปทีซุ้มของผม (กาลปุตรา)

Started by กาลปุตรา, October 18, 2010, 23:22:52

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

October 18, 2010, 23:22:52 Last Edit: October 18, 2010, 23:39:35 by กาลปุตรา
เอารูปถ่ายที่ซุ้มมาฝากกันครับ สำหรับพี่ๆ น้องๆ ชาว Hindumeeting

[HIGHLIGHT=#ffff00]
[HIGHLIGHT=#ffff00]อันจิตมนุษย์นั้นชอบวิ่งออกไปแสวงหาพระเจ้าจากวัตถุภายนอก[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]จนลืมย้อนมองดูพระผู้เป็นเจ้าที่แท้จริง อันสถิตอยู่ในใจเรา[/HIGHLIGHT]
[/COLOR][/HIGHLIGHT][/FONT]

สวยมากครับ

ขอบคุณครับที่นำภาพสวยๆมาให้ดู ซุ้มของคุณผมก็ผ่านนะ ถ่ายรูปเก็บไว้ด้วย อิอิ

สังเกตดู ซุ้มละซุ้มสวยๆทั้งนั้น ( สวยมากด้วย ) แต่เห็นแค่ 3-4 ซุ้มที่มีพระพุทธรูปด้วย ตามความเห็นส่วนตัวของผม ผมว่าเป็นสิ่งที่ดี

เป็นพุทธานุสติระลึกถึงพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ทรงเป็นสรณะสูงสุดของเหล่าพุทธศาสนิกชนทั้งหลาย
ข้าแต่พระเป็นเจ้า พระองค์ทรงเป็นพระเจ้าผู้เที่ยงแท้ หากปราศจากพระองค์แล้ว ข้าพเจ้าก็ไร้ค่า ..

สวยคะ  ทีเเรกก็ไม่ทราบคะว่าซุ้มใคร
นั่งในรถบรรทุก  เห็นซุ้มสวยงามเเดงได้ใจ
เลยคันปากอดไม่ได้  เปล่งเสียงออกมาว่า

ซุ้มสวยจังเลยค่ะ  งามมาก   ไม่คิดเลยว่าเจ้าของซุ้ม
คือคุณพี่กาลปุตตรา  เเละพี่เคนนี่

เเหมคนรู้จักกันนี่เอง  ยิ่งปราบปลึ้ม
ยิ่งเห็นเจ้าของซุ้มถอดเสื้อ   
เผยให้เห็นเนื้อหนังอันอิ่ม  อวบระยะสุดท้าย
เเล้ว ทำให้เกือบเสียจุดยืน

สวยงามมากคะ  สมกับที่ได้ตั้งใจจริงๆคะ
ขอพระเเม่เจ้าอวยพรคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

งามมากมายค่ะ ไม่ทราบว่าเป็นซุ้มคุณกาลปุตรา ยังแวะไหว้เลยค่ะ พระคเณช สวยมาก ตามหาตั้งนาน อยู่แค่ปลายจมูก จริงๆ เสียดายไม่ได้รับแจกน้ำศักดิ์สิทธิ์ เอาไว้ปีหน้าจะต้องตามหาให้เจอ และขอน้ำศักดิ์สิทธิ์ให้ได้เลยค่ะ 5555

ซุ้มงดงามมากค่ะเสียดายที่ปีนี้ไม่มีกล้องจะได้ถ่ายภาพเก็บไว้ เพราะงดงามจริงๆ  ดีใจค่ะ ที่แวะไปแล้วพี่ได้ให้น้ำศักดิ์สิทธิ์ถึงแม้แค่ 1 ช้อนก็เป็นอะไรที่ปลาบปลื้มที่สุดแล้ว ขอบพระคุณค่ะพี่กาลปุตรา
สุ จิ ปุ ลิ  ขาด สักข้อ ก็ไม่ครบการเป็นปราชญ์

ปราชญ์ที่ดีต้องเป็นผู้ฟังมากกว่า พูด พูดในสิ่งที่สมควรพูด

ผู้ที่ฉลาดแท้จริง ฟัง มากกว่าพูด เพราะถ้าเรารู้ไม่จริง หรือไม่หมดก็จงอย่าพูด

เพราะเมื่อเปิดปากออกมา เมื่อนั้นได้แสดงความโง่ออกมาโดยไม่รู้ตัว

คนเก่งจริง ต้องเรียนรู้เสมอว่า เหนือฟ้ายังมีฟ้า เหนือตัวเรายังมีคนที่เก่งกว่า จงถ่อมตนเสมอ จงเป็นผู้ให้เสมอ

สวยงามเริดมากคับที่ประทับสีเงินๆทำเองหรอคับ
[HIGHLIGHT=#ff0000]โอม  สุมุขายะ  นะมะฮา[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffc000]น้อง เดิน ผ่าน อยู่ๆ ๆ ๆ  ๆ จำ ได้ [/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffc000]สวย ย ย ย ย ย ย ย [/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]ย มาก ก ก  ก คิคิคิคิ[/HIGHLIGHT]

[HIGHLIGHT=#ffc000]^^"[/HIGHLIGHT]

Nu Tonnum~

ทำกับรุ่นน้องครับ โดยเริ่มทำตั้งแต่หลายเดือนสิงหาคม มาเสร็จตอนต้นๆ เดือนตุลาคมนี่แหละครับ วาดลาย ฉลุลาย ตัดผ้า ติดพลอยติดกระจก เองทั้งหมดครับ เล่นเอานิ้วล็อคไปเลยทีเดียว เพราะ ต้องตัดต้องฉลุกันถึง 4 รอบ ต่อ 1 ลาย

แต่ก็คุ้มที่ลงทุนลงแรงไปสุดๆ ครับ เพราะ สิ่งที่ขอไว้ได้หมด เกี่ยวกับปาฏิหาริย์ของพระแม่ กับ ความแม่นยำของกรมอุตุฯ

ว่าใครจะแม่นกว่าใคร โดยผมยืนยันมาตลอดเรื่องปาฏิหาริย์ในวันแห่ ว่าจะไม่มีฝนตก แต่เพื่อนๆ เชื่อกรมอุตุฯ กันหลายคน

ก่อนวันงานเลยต้องเตรียมเต๊นท์มากาง เพื่อไม่ประมาท แต่สุดท้ายปาฏิหาริย์ก็ปรากฏ คือ ฝนแทบจะไม่ตกในบริเวณแห่เลย แต่ที่อื่นตกหนักมาก
[HIGHLIGHT=#ffff00]อันจิตมนุษย์นั้นชอบวิ่งออกไปแสวงหาพระเจ้าจากวัตถุภายนอก[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]จนลืมย้อนมองดูพระผู้เป็นเจ้าที่แท้จริง อันสถิตอยู่ในใจเรา[/HIGHLIGHT]

ในงานก้ได้แต่แอบๆมอง

^^

สวยมากมายครับผม
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

Quote from: กาลปุตรา on October 20, 2010, 13:37:31
ทำกับรุ่นน้องครับ โดยเริ่มทำตั้งแต่หลายเดือนสิงหาคม มาเสร็จตอนต้นๆ เดือนตุลาคมนี่แหละครับ วาดลาย ฉลุลาย ตัดผ้า ติดพลอยติดกระจก เองทั้งหมดครับ เล่นเอานิ้วล็อคไปเลยทีเดียว เพราะ ต้องตัดต้องฉลุกันถึง 4 รอบ ต่อ 1 ลาย

แต่ก็คุ้มที่ลงทุนลงแรงไปสุดๆ ครับ เพราะ สิ่งที่ขอไว้ได้หมด [HIGHLIGHT=#ffff00]เกี่ยวกับปาฏิหาริย์ของพระแม่ กับ ความแม่นยำของกรมอุตุฯ[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]

[/HIGHLIGHT]ว่าใครจะแม่นกว่าใคร [HIGHLIGHT=#ffff00]โดยผมยืนยันมาตลอดเรื่องปาฏิหาริย์ในวันแห่ ว่าจะไม่มีฝนตก[/HIGHLIGHT] แต่เพื่อนๆ เชื่อกรมอุตุฯ กันหลายคน

ก่อนวันงานเลยต้องเตรียมเต๊นท์มากาง เพื่อไม่ประมาท แต่สุดท้ายปาฏิหาริย์ก็ปรากฏ คือ ฝนแทบจะไม่ตกในบริเวณแห่เลย แต่ที่อื่นตกหนักมาก

เอาใจยกให้ท่านกาลปุตราเลยค่ะ 1 ดวง เรื่องปาฎิหาริย์ในวันแห่ บรรยายได้ตรงใจ ญ. มากมาย

ที่จิงผมก้อไปที่ซุ้มนี้นะคับ ประมาณ 3-4 โมงกว่าๆ แล้วก้อเข้าไปถามถึงเรื่องน้ำมนต์...แต่คำตอบที่ได้คือ "อ่อ...ไม่ใช่คับ" ผมก้อเลยไม่เข้าใจว่า "ผมพูดไม่รู้เรื่อง" "เค้าฟังไม่ถนัด" หรือว่า "ยุ่งจนไม่ได้ฟังว่าผมถามว่าอะไร" ตอนนั้นผมมั่นใจมากว่าต้องเปนซุ้มนี้แน่ๆ เลยเข้าไปถาม...แต่ตอบกลับไม่ใช่ซะงั้น ถามใครก้อไม่มีใครรู้...ซึ้งใจจิงๆ แต่ก้อไม่เป็นไรคับ เพราะตั้งใจที่จะไปสักการะพระแม่อยู่แล้ว...มีคนเคยบอกว่า "คนในเวปนี้เปนเพื่อนกันหมด เพราะว่ามีจัดประสงค์เดียวกัน"...แต่ในความเปนจิงที่ผมได้เจอมา มันไม่ได้เปนแบบนั้นเลย

ถึงคุณ indecentman

อย่าเพิ่งน้อยอกน้อยใจไปเลยครับ ถึงผมจะไม่ได้อยู่ซุ้มของพี่ กาลปุตรา
ผมคิดว่าช่วงเวลาที่เข้าไปอาจเป็นช่วงที่กำลังใช้กำลังในการจัดซุ้มอ่ะ
แล้วล่าสุดได้น้ำศักดิ์ศิทธิ์รึยังครับ

อันนี้คงต้องขอโทษด้วยนะครับ

ผมคิดว่าน่าจะเกิดมาจากการเข้าใจผิด เพราะ คนที่มาร่วมในซุ้มของผมนั้นมีมายมาย ทั้งเพื่อนส่วนตัว ที่ทราบนามปากกาของผม และไม่ทราบนามปากกาของผม แล้วเรียกชื่อผมแต่เฉพาะชื่อเล่นเท่านั้น

ส่วนถ้าเป็นเพื่อน ของเพื่อน นั่นยิ่งหนักเลยครับ เพราะหลายคนไม่รู้จักผมทั้งชื่อเล่น หรือ นามปากกา เลย

ดังนั้นบางครั้งคุณ indecentman อาจจะไปถามคนที่เขาไม่รู้จักชื่อผม ในนาม กาลปุตรา ก็อาจจะเป็นไปได้

หรือ เพราะในช่วงนั้นต่างคน ต่างยุ่งในเรื่องการจัดซุ้ม เพราะวันนั้นต้องยอมรับจริงๆครับ ว่ายุ่งกันมาก เนื่องจากข้าวของที่ผมเตรียมไปนั้น ได้จัดไว้อย่างเป็นระเบียบก่อนออกจากบ้าน เพื่อสะดวกในการหาใช้ ให้ทันกับกำหนดการ ฤกษ์ยามที่วางไว้

แต่พอไปถึง ช่วงเริ่มประกอบซุ้มสักราวๆ 2 - 4 โมงเย็นนั้น ก็ปรากฏว่า มีเพื่อนของเพื่อนท่านหนึ่ง ไปหาของมาวางอ่างน้ำมนต์แล้วดันไปเทกล่องที่ผมจัดไว้แล้วออกมากองทิ้งไว้ แล้วมีการมาหยิบไปวางตรงนั้นบ้าง ตรงนี้บ้าง จนหาของกันไม่เจอ

ช่วงนี้แหละครับทำให้วุ่นกันใหญ่ เพราะเวลาฤกษ์ยามก็ใกล้เข้ามาทุกขณะ (17.09 น.) ของที่จะใช้ในพิธีก็หาเจอบ้าง ไม่เจอบ้าง บางอันไม่เจอก็ต้องทำกันใหม่ตรงนั้นสดๆ เลย

เอาง่ายๆ หญ้าแพรก 9 กำ กับ  สังข์สรงน้ำอีกขอน ที่เอามายังหาไม่เจอเลยครับ ไปเจออีกทีตอนเก็บซุ้มเลิกงานนั่นและ

อันนี้เป็นเหตุผิดพลาดหน้างานที่จนปัญญาจริงๆ แต่ก้มีน้องๆ หลายท่านมารับน้ำคงคา แล้วผมแบ่งใส่ถุงให้กันไปหลายท่านเหมือนกันในช่วงบ่ายหน่อยๆ

ยังไงก็ต้องขออภัยในความผิดพลาดในเรื่องนี้ด้วยแล้วกันนะครับ

Quote from: lnw_Deva_Purana on October 31, 2010, 01:44:41
ถึงคุณ indecentman

อย่าเพิ่งน้อยอกน้อยใจไปเลยครับ ถึงผมจะไม่ได้อยู่ซุ้มของพี่ กาลปุตรา
ผมคิดว่าช่วงเวลาที่เข้าไปอาจเป็นช่วงที่กำลังใช้กำลังในการจัดซุ้มอ่ะ
แล้วล่าสุดได้น้ำศักดิ์ศิทธิ์รึยังครับ

ค๊าบบ...ผมเข้าใจอ่าส์
แค่แอบเสียดายนิดหน่อย อิๆ
ล่าสุดก้อยังไม่ได้น้ำศักดิ์สิทธิ์เลยค๊าบบบ

Quote from: กาลปุตรา on October 31, 2010, 22:03:59
อันนี้คงต้องขอโทษด้วยนะครับ

ผมคิดว่าน่าจะเกิดมาจากการเข้าใจผิด เพราะ คนที่มาร่วมในซุ้มของผมนั้นมีมายมาย ทั้งเพื่อนส่วนตัว ที่ทราบนามปากกาของผม และไม่ทราบนามปากกาของผม แล้วเรียกชื่อผมแต่เฉพาะชื่อเล่นเท่านั้น

ส่วนถ้าเป็นเพื่อน ของเพื่อน นั่นยิ่งหนักเลยครับ เพราะหลายคนไม่รู้จักผมทั้งชื่อเล่น หรือ นามปากกา เลย

ดังนั้นบางครั้งคุณ indecentman อาจจะไปถามคนที่เขาไม่รู้จักชื่อผม ในนาม กาลปุตรา ก็อาจจะเป็นไปได้

หรือ เพราะในช่วงนั้นต่างคน ต่างยุ่งในเรื่องการจัดซุ้ม เพราะวันนั้นต้องยอมรับจริงๆครับ ว่ายุ่งกันมาก เนื่องจากข้าวของที่ผมเตรียมไปนั้น ได้จัดไว้อย่างเป็นระเบียบก่อนออกจากบ้าน เพื่อสะดวกในการหาใช้ ให้ทันกับกำหนดการ ฤกษ์ยามที่วางไว้

แต่พอไปถึง ช่วงเริ่มประกอบซุ้มสักราวๆ 2 - 4 โมงเย็นนั้น ก็ปรากฏว่า มีเพื่อนของเพื่อนท่านหนึ่ง ไปหาของมาวางอ่างน้ำมนต์แล้วดันไปเทกล่องที่ผมจัดไว้แล้วออกมากองทิ้งไว้ แล้วมีการมาหยิบไปวางตรงนั้นบ้าง ตรงนี้บ้าง จนหาของกันไม่เจอ

ช่วงนี้แหละครับทำให้วุ่นกันใหญ่ เพราะเวลาฤกษ์ยามก็ใกล้เข้ามาทุกขณะ (17.09 น.) ของที่จะใช้ในพิธีก็หาเจอบ้าง ไม่เจอบ้าง บางอันไม่เจอก็ต้องทำกันใหม่ตรงนั้นสดๆ เลย

เอาง่ายๆ หญ้าแพรก 9 กำ กับ  สังข์สรงน้ำอีกขอน ที่เอามายังหาไม่เจอเลยครับ ไปเจออีกทีตอนเก็บซุ้มเลิกงานนั่นและ

อันนี้เป็นเหตุผิดพลาดหน้างานที่จนปัญญาจริงๆ แต่ก้มีน้องๆ หลายท่านมารับน้ำคงคา แล้วผมแบ่งใส่ถุงให้กันไปหลายท่านเหมือนกันในช่วงบ่ายหน่อยๆ

ยังไงก็ต้องขออภัยในความผิดพลาดในเรื่องนี้ด้วยแล้วกันนะครับ

ไม่เปนไรคับพี่ ผมเข้าใจว่าทุกคนยุ่งกับการจัดซุ้ม
แต่ก้อแอบเสียดายที่ไม่ได้รับน้ำศุกดิ์สิทธิ์ อิๆ

รบกวนถามหน่อยครับ รูปภาพที่3 พระแม่ที่มี10กร องค์ดำมีพระนามว่าอะไรครับ ท่านผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับขอบคุณครับ