Loader

อยากทราบเรื่องเกียวกับพระพิฆเนศทัศทูเศฐ และ พระพิฆเนศสิทธิวินายัก

Started by poomjai, November 10, 2010, 00:32:38

Previous topic - Next topic

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

อยากทราบเรื่องประวัติความเป็นมาเกียวกับพระพิฆเนศทัศทูเศฐ  และ พระพิฆเนศสิทธิวินายักที่เป็นองค์สีแดงๆและมีผู้หญิงข้างๆอะครับ และ
เกียวกับอัสตะวินายักกา ทั้ง 8 แห่งหรือเปล่า และมีความสำคัญอย่างไรถึงได้ยกว่าเป็นประธานแห่งองค์พระพิฆนศ  ขอบคุณครับ

อัสตะวินายัก ทั้ง 8 แห่งเป็นพระพิฆเนศที่ถือกำเนิดจากธรรมชาติครับ

1. ศรีมยุเรศวร - ตั้งอยู่ที่ โมเรกาวน์
2. ศรีจินตามณี - ตั้งอยู่ที่ เทอูร์
3. ศรีสิทธิวินายัก - ตั้งอยู่ที่ สิทธาเทก
4. ศรีมหาคณปติ - ตั้งอยู่ที่ รันชันกาวน์
5. ศรีวิฆเนศวร - ตั้งอยู่ที่ โอซาร์
6. ศรีคีรีจัตมากา - ตั้งอยู่ที่ เลนยาดรี
7. ศรีบัลลาเลศวร - ตั้งอยู่ที่ ปาลี
8. ศรีวรัทวินายกะ - ตั้งอยู่ที่ มาหัท

จะเห็นได้ว่า ศรีสิทธิวานายัก ที่ตั้งอยู่ที่สิทธาเทก เป็นคนละองค์นะครับกับพระสิทธิวินายักที่อยู่ที่มุมไบนะครับ

ติดตามอ่านรายละเอียดของอัสตะวิยายักได้ที่

http://www.siamganesh.com/ashtavinayaka.html

องค์ด้านล่างคือ พระทัศทูเศฐครับ

รุ้สึกว่าตามประวัติจะสร้างมาร้อยกว่าปีแล้วครับ ส่วนพระสิทธิวินายักกสร้างตั้งแต่ ค.ศ. 1900 ครับ

พระทัคฑูเศฐ (Dagdusheth) เป็นนามของเทวรูปพระพิฆเนศที่มีชื่อเสียง ซึ่งประดิษฐานอยู่ ณ เมืองปูเน่ ประเทศอินเดีย โดยที่องค์เทวรูปมีการประดับประดาด้วยเครื่องประดับที่ทำจากทองคำ และเพชร นิล จินดาทั่วทั้งองค์ จนได้รับการกล่าวถึงว่าเป็นเทวรูปพระพิฆเนศที่ร่ำรวยที่สุดในโลกองค์หนึ่ง (ข้อมูลเก่าโพสไว้โดย อติรูป)