Loader

รบกวนด้วยคร่าาาาาาาาาาา

Started by yeney, November 28, 2010, 18:53:35

Previous topic - Next topic

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

อยากได้รูปพระสดาศิวะ สวยๆ อ่ะคร่าาา พระศิวะ 5 เศียร 10 กร อ่ะค่ะ ใครมีช่วยแบ่งปันหน่อยนะคะ

แล้วอยากทราบว่ารูปบูชาพระสดาสิวะที่พาหุรัดจะมีเช่าไหมคะ

ขอบคุณค่าา แล้วรูปบูชาที่พาหุรัดนี่มันจะมีไหมค่ะ อยากดูรูปที่วิจิตรๆแบบพระองค์อื่นบ้างอ่ะค่ะ

องค์พ่อศิวะ มีปางที่ทรงบารมีแบบนี้ด้วยน่ะค่ะเนี้ย

(เพิ่งรู้ก้อวันนี้แหละ แห๊ะๆ ^^)

ขอบคุณน่ะค่ะ ที่เผยแพร่ความรู้ดีๆมาสู่กันฟัง
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

คือไม่รู้เหมือนกันว่าจะเรียกเป็นปางนั้นถูกหรือเปล่า เพราะเคยอ่านๆมาเขาบอกว่า พระสดาศิวะได้แบ่งร่างลงมาเป็นพระสิวะ ส่วนพระแม่ศักติศิวาแบ่งร่างมาเป็นพระแม่อุมา ปารวตี สตี 9ล9

- มันมีหลายตำนานมาก นี้มาจากตำนานตอนที่เกิดพระสดาศิวะ ผิดอะไรยังไงขออภัยด้วย มันแลดูปะปนกันไปหมด

แรกเริ่มบนโลกไม่มีอะไรเลย แล้วก็มีเสียงโอมดังขึ้น(ตำนานอีกเล่มก็บอกว่าเสียงโอมมาจากพระแม่คายตรี ซึ่งอีกเล่มบอกว่าพระคายาตรีเกิดมาเพราะโดนพระแม่สุรัสวดีสาป อะไรกันแน่ชักงง) เข้าเรื่องต่อเพราะเสียงโอมดังขึ้นก็บังเกิดพระสดาศิวะ 5 เศียร 10 กรทรงอาวุธ พระองค์ท่านสร้างพระแม่ ศักติศิวา ขึ้นมาคู่บารมีท่าน (ซึ่งเห็นว่ากันว่าพระแม่ศักติศิวานั้นหมายถึงพระแม่ทั้งปวงอะไรสักอย่างแต่คนส่วนใหญ่มักจะเรียกพระแม่ศักติ-ศิวาในชื่อว่า แม่อุมา ซะ คนละองค์กันแต่ก็ไม่รู้ว่าทำไมถึงเรียกกอย่างนั้น) แล้วพระสดาศิวะกับศักติศิวาปรึกษากันจะสร้างโลก พระแม่ศักติศิวาบอกว่า เราสร้างกันเองคงจะไม่ไหวมั้งอะไรทำนองนี้จึงให้พระสดาศิวะสร้างพระนารายณ์ พอพระสดาศิวะสร้างพระนารายณ์ พระนารายณ์ก็สร้างพระพรหม แล้วพระพรหมก็สร้างมนุษย์ พระสดาศิวะก้แบ่งภาคมาเป็นพระศิวะ พระศักติศิวาก็แบ่งภาคมาเป็นพระแม่อุมา (มั้ังนะตำนานเยอะเหลือเกิน0.0) พระพรหมสร้างมนุษย์ก็สร้างแต่เพศชายไม่รู้จะสร้างเพศหญิงจากแบบใดดี จึงอ้อนวอนต่อพระศิวะ พระศิวะก็ลงมาในปางอรรธนารีศวรแล้วบอกความเป็นไปของเพศให้พระพรหมฟังแล้วก้แบ่งพระองคืเองออกเป็น 2 ร่างคือ พระศิวะ กับ พระอุมา

ผิดถูกประการใด หรือมีส่วนไหนปะปมไปมา กราบอภัยด้วย   

ตำนานของไศวะนิกายรึป่าวค่ะ

ที่เน้นพระศิวะเปนผู้ทรงสร้างโลก

ลูบมือซ้าย มือขวา ออกมาเปนพระนารายณ์ และพระพรหม ลูบหน้าอก มาเปนพระแม่อุมา

ปล. ตอนเรียนประวัติศาสตร์เขมร อาจารย์เค้าสอนมาแบบนี้ง่ะ -- * --

ผิดพลาดส่วนไหน ขออภัยน่ะเจ้าค่ะ
[HIGHLIGHT=#ffffff]พึงระลึกไว้เสมอว่า [/HIGHLIGHT]' ความบังเอิญ" มันไม่มีในโลก เพราะทุกอย่างล้วนถูกกำหนดแล้ว ด้วย "พรหมลิขิต" :
Credit ",,Cz Holic

ไม่รุ้เช่นกันเจ้าค่ะ คงต้องปูเสื่อ หมอน รองนั่ง นอน รอผู้รู้ต่อไปนะเจ้าคะ

นี่เป็นรูปกายจริงๆพระศิวะ  มี 5 หน้า (พระปัญจมุขี)  ปรกติท่านจะแสดงแค่ 1

เทวดาสามารถแสดงอิทธิฤทธิ์ได้หลายแบบ   มากกว่าที่เห็นในตำนาน
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

ก็จริงค่ะ ขนาดพระแม่ศักติยังแสดงเอาสารพัดปางมารวมกันแล้วแสดงออกมาเหมือนพระนารายเปิดโลกยังมีเลย ไม่รู้ว่ามีในตำนานรึเปล่า

พระนารายณ์เปิดโลก เอามาจากเรื่องมหาภารตะครับ

เทพเจ้าเป็นอนันตรูป เราไม่ทราบไปหมดทุกภาคทุกปาง ศาสนาฮินดูมีเทพเจ้ามากมาย
ทั้งที่เป็นมหาเทพที่คนรู้จักโดยทั่วไป กับเทพเจ้าประจำท้องถิ่นที่รู้จักกันเฉพาะท้องถิ่นนั้นๆ
แต่ถ้ารู้เรื่องราวกันจริงๆ คุณจะเห็นว่าเทพประจำท้องถิ่นต่างๆ นั้นถูกสถาปนาขึ้นมาจากเทพหลักๆ ที่แบ่งออกมานั่นเอง
และสร้างพระนามให้แตกต่างกันออกไปเพื่อความเป็นเอกเทศ

ดังนั้นเทพเจ้าทั้งหลายจึงเป็นอนันตรูป รูปลักษณ์ของพระองค์มีมากมายมหาศาล แต่อย่าลืมว่า เทวปกรณ์หลักตามคัมภีร์
ยังมีอยู่ให้คนอย่างเราได้ศึกษาแล้วนำไปสร้างเทพตามหลักที่ถูกต้อง เพื่อการบูชาอย่างแท้จริง ไม่ใช่แต่ปั้นอะไรออกมาก็ได้
แหกคัมภีร์ แหกเทวปกรณ์ ก็ตั้งพระนามเป็นพระองค์โน้นพระองค์นี้ มันก็ไม่ถูกซะทีเดียว ไหนๆ ก็จะบูชาแล้ว ศรัทธาต้องมีปัญญาควบคู่ไปด้วย
ถ้าหลับหูหลับตาศรัทธา มันคงไม่ดีเป็นแน่ ฝากไว้เท่านี้ครับ

ขอโทษนะครับ ถ้าใช้คำค่อนข้างแรง เป็นบุคคลิกส่วนตัวผมครับ แต่อยากให้ทุกคนเข้าใจ และศึกษาก่อนบูชาให้ถ่องแท้ครับ
ชาดดีต้องสีแดง ... คนดีเพราะมีสติปัญญาและความเข้าใจอันถ่องแท้

ส่วนตัวแล้วเห็นด้วยกับคุณ กาลอวตาร อย่างแรงคะ อิอิ

พระเป็นเจ้าทรงเป็นเอกภาวะ  ซึ่งสภาวะดังกล่าวต่างไปจากโลกสมมุติโดยสิ้นเชิง มิสามารถหาอะไรมาเปรียบเปรยเปรียบเทียบได้

ดังนั้นพระองค์จึงทรงสภาวะ นิรคุณพรหมัน โดยสมบูรณ์