Loader

อยากทราบครับเป้นน้องใหม่รบกวนพี่ๆช่วยหน่อยครับ

Started by sompart, December 09, 2010, 00:13:32

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

1.อยากทราบครับว่าจะไปเบิกเนตรให้องค์พระเเม่กาลี ต้องเตรียมอะไรไปบ้างเเละมีที่ไหนบ้างครับ
ขอรายละเอียดเเต่ละที่หน่อยครับ
2.ในการบูชาพระเเม่ต้องจัดหิ้งเเบบไหนเเละวันปกติถวายอะไรบ้าง วันพิเศษมีอะไรเพิ่มบ้างครับ
3.รบกวนขอคาถาเเละเพลงบทสวดด้วยครับ
4.วันสำคัญที่เกี่ยวกับพระเเม่มีวันอะไรบ้าง ควรปฎิบัติอย่างไรบ้างครับ

*ขอรบกวนพี่ด้วยนะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับยังใหม่อยู่*
ขอบพระคุณมากๆครับ

นำพระแม่ไปที่วัดเทพมณเฑียรสิครับ ไปช่วงสี่โมงห้าโมง จัดใส่พานที่เค้าเตรียมไว้ครับ เงินใส่ซองทำบุญด้วย

ประมาน5โมงเค้าจะโซฮา ก็รอหน่อยครับ ให้เทวรูปซึมซาบพลังและเสมือนว่าเค้าได้โซฮาถวายพระแม่เราด้วย

พอเค้าทำอารตีเสร็จ ก็จะเบิกเนตรให้นะครับ ก็ให้ซองพราหมณ์ไป

จัดหิ้งแบบไหนก็ดูความเหมาะสมกับพื้นที่อ่ะครับ อาจจะยกพื้นให้ท่านด้วยตั่งไม้

หรือปูผ้ารองรับ มีตะเกียง โถวางกำยาน ถ้าไม่มีตะเกียงใช้เทียนถ้วยก้อได้ครับ

มีดอกไม้ ที่ท่านโปรดก็ชบาแดง ดอกไม้ทั่วไปแหละครับ มีน้ำสะอาดตั้ง ควรเปลี่ยนทุกวันก็ดีนะครับ

น้ำหวานสีแดง หรือน้ำสะอาดหยดน้ำยาอุทัยทิพย์ก็ได้ครับ มีกลิ่นหอมอ่อนๆดี

ผลไม้ทั่วไปแหละครับ กล้วย มะพร้าว นม

คาถาที่เขาใช้กันก็ โอม ไจย มาตา กาลี สั้นๆอ่ะครับ เรื่องคาถานี่ปกติผมจะสวดถึงท่านว่า โอม มหาศักติกาลีมาตา แค่นี้อ่ะครับ

ต้องรอผู้รู้ในสายศักติมาตอบเเล้วเรื่องนี้ ^^~
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

ถ้าจะเอาให้ชัวแล้วก็ชอบพราหมณ์ที่เป้นกันเองก็ต้องวัดพระวิษณุนารายณ์ถนนจันทร์นะครับ ที่นั่นสวดให้ครบหมดแล้วก็จะถวายผลไม้ให้กับพระเป็นเจ้าหรือมุรติที่คุณนำไปทำพิธีด้วย แล้วก็สวดนานมากๆ อีกซ้ำจะให้เอาอารตีกำยานถวายพระเป้นเจ้าเพื่อขอพรด้วยครับ แต่ก่อนที่จะนำไปทำพิธีรบกวรทำความสะอาดหรือตกแต่งเทวรูปหรือมูรติให้เรียบร้อยก่อนนำไปละกันนะครับ

มนตราปูชาพระแม่กาลี โอม กริง กาลิกาไย นมัส หรือบทเต็มก็
โอมจยันตี มังคลากา ภัทรกาลี กริปาลินี ดูรกา ซามา ศิวาธาตรี สวาหะ สวาธา นโม สตุเต
หรืออีกบทนึงซึ่งเป็นของอินเดียใต้ คือโอม กรีม กรีม กรีม ฮรีม ฮรีม ฮุม ฮุม ดักชิเน กาลิเย กรีม กรีม กรีม ฮรีม ฮรีม ฮุม ฮุม สวาหะ

พีชมนต์กาลี นี่  กรีง เหรอค่ะ ไม่เคยได้ยิน ส่วนบทที่สองกาลีอินเดียใต้เหรอค่ะ

มารอขอความรู้จากคุณศรีมหามารตีหน่อยนะครับ  แนะนำด้วยครับ  นับถือพระแม่ท่านเช่นกัน

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

คาถาบูชาพระแม่กาลี บทง่ายๆก็มีประมาณนี้นะคับ

โอม ชยันตี มังกลากาลี ภัทรกาลี กปาลินี ทุรคา สมาศิวะธาตรี สวหะ สวทา นะโม สตุเต

โอม สวรมังกัล มังกัลเล ศิวะสรวา ทะสาธิเก ชรัณเย ตรีอัมพิเก เคารี นารายณี นะโม สตุเต

หรือง่ายที่สุด ก็ โอม ชัยยะ กาลี แค่นั้นอ่ะคับ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

วัดวิษณุก็พึ่งไปมาวันนี้ เอาพระแม่มารีอัมมาไปเบิกพระเนตรอีกครับ พราหมณ์เขากทำคล้ายๆกับวัดเทพมณเฑียรล่ะครับ  แต่ถวายบทสวดนานหน่อย พรมน้ำเทพมนต์ซะมูรติชุ่มเลย แต่ครั้งนี้ไม่ได้ถวายผลไม้ครับถวายแต่กำยาน ทำให้เสร็จประมาณ 15 นาที  อ่อ มีการผู้ข้อมือองค์พระด้วยครับ

เทวรูปถ้าจะแต่งพระพักต์ด้วยสีโปสเตอร์ อย่าพึ่งแต่งนะครับ เพราะเดี่ยวสีเละ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

Quote from: ศรีมหามารตี on December 10, 2010, 17:47:43
พีชมนต์กาลี นี่  กรีง เหรอค่ะ ไม่เคยได้ยิน ส่วนบทที่สองกาลีอินเดียใต้เหรอค่ะ

งงแบบเดี่ยวกับพี่กิฟ ตรงคำว่า กริง ครับ

โอม "กลีม" กาลิไย นะมะฮา อันนี้ไม่ใช่หรอ

อันนี้เป็นเสียงสวด
http://www.youtube.com/watch?v=DP0_trK_8oU&feature=player_embedded
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ขอนคุณพี่ทุกคนมากเลยครับได้ความรู้ใหม่มากมาย

เรื่องบทสวดถ้ากลัวท่องผิดท่องถูก บทที่ง่ายที่สุดเห็นจะไม่เกิน

เพราะถามว่ายากหรือเปล่าที่จะออกเสียงสำเนียงให้ถูกต้องตรงเป๊ะ กับเจ้าของภาษามันยากแน่นอนครับ

"โอม กาลี มา"

เสร็จพิธีที่พี่พี่สมาชิกเเนะนำเเล้ว   
บอกรักพระเเม่ด้วยนะคะ
เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้