Loader

การถวายบายศรีต่อองค์พระพิฆเนศ ต้องทำอย่าไร แล้วต้องว่าคาถาหรือเปล่า

Started by yong99, October 26, 2010, 16:08:28

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ขอสอบถามพี่ๆหน่อยครับ

การถวายบายศรี พิฆเนศ ต้องว่าคาถาหรือเปล่าครับ
และควรเป็นบายศรีอย่างไหน
แล้วถ้าบายศรีแห้งแล้วควรทำอยางไรครับ

บายศรีเทพครับผม บายศรีพรหมก็ได้ครับ ได้ทุกบายศรีแหละครับ

บายศรีก้เหมือนวิมานเทพหรือเเทนได้ว่าเปนเทพแหละครับ

ใช้กลัศก้อได้

แต่ถ้าทุนทรัพย์น้อย บายศรีปากชามก้อได้ครับ

อยุที่ใจศรัทธาครับ

สวดคาถาอัญเชิญท่าน แล้วเราก้อบอกเกล่าครับ

บายศรีถ้าแห้งแล้ว นิยมนำไปลอยน้ำกันครับ แต่ในสมัยนี้

เด่วตำรวจจับเอา อิอิ

ให้แยกถุงต่างหากครับ ถุงนั้นจะต้องมีแค่บายศรีเท่านั้นไม่ใส่ขยะอื่นลงไป จากนั้นผูกปากถุงแล้วทิ้งไปครับ

สรรพสิ่งเปนของใช้ ไม่ใช่ของฉัน (ท่าน ว. วชิรเมธี กล่าวไว้)

ทุกสิ่งเปลี่ยนไปตามเวลา ดอกไม้เหี่ยวแห้งไม่ต่างกับสังขารคน อย่าไปยึดติดนะครับ
แม้นภูเขาจะสูงเสียดฟ้า ก็เตี้ยกว่าผืนหญ้าที่คลุมมัน

ถ้าทำได้ลองทำบายศรีปากชาม แต่ทำให้เป็นบายศรีพระพิฆเนศดูสิครับ

ทำยังไงครับบายศรีพระพิฆเนศ ช่วยบอกหน่อยครับ

และบายศรีแห้งแล้ว ยกออกจากหิ้งต้องว่าคาถาอะไรครับ

ขอบคุณครับ

โดยส่วนตัว น่ะครับ ผมว่า การถวาย บายศรี เพื่อบูชาพระป็นเจ้า พระองค์ใดก็ตาม นั้นเปรียบสเหมือนเครื่องสักการะ บูชาประเภทหนึ่ง เพราะบายศรีนั้นเป็นธรรมเนียมของไทย ที่นิยม ใช้ในงานมงคลต่างๆ ส่วนเรื่อง มนต์ในการถวาย หรือ ยกออก จากหิ้งนั้น ผมก็ไม่เคยเห็นน่ะครับ โดยส่วนตัวผม มองเป็นเครื่องสักการะ ประเภทหนึ่ง จะยกมาถวาย ตอนที่สวยงาม พอดอกไม้หรือใบตอง เริ่มแห้งเหี่ยวแล้ว จะยก หรือเปลี่ยนใหม่ ได้เลย
มนุษย์ กับ คน ต่างกัน อย่างไร

คนมันแปลว่า ยุ่ง ยิ่งมากคน ยิ่งมากเรื่อง

ผมอยากทราบว่าเวลาเอาไปทิ้งพอแยกถุงไปทิ้งเนี่ย

จะใส่ดอกบัวที่แห้งแล้วและดอกไม้ที่บูชาอื่นๆลงไปได้หรือไม่ครับ

(ตอนทิ้งอ่าครับ)

ขอกราบขอบพระคุณล่วงหน้านะครับ

[HIGHLIGHT=#ffff00]จริงๆ แล้วการบูชามหาเทพ-มหาเทวี ทางฮินดู จะไม่ใช้บายศรี (แล้วแต่ว่าจะบูชาแบบไหน) นั่นคือการบูชาแบบคนไทย แบบไทย เทพไทย คนทำถวายให้ท่านเอง ท่านรับแต่หม้อ ซักตี้ กลาซัม หม้อนี้เป็นตัวแทนของพระองค์ถ้าท่านลงมาจะประทับอยู่ที่หม้อ ซักตี้ กลาซัมนี้ ตรงมะพร้าวเพราะน้ำมะพร้าวถือว่าเป็นน้ำบริสุทธิ์ ถ้าบูชาแบบฮินดูแล้วจะใช้แต่ดอกไม้ลองสังเกตุ วัดแขก สีลม สิคับ ที่วัดเค้าจะไม่ใช้บายศรีเลย มีแต่ดอกไม้ล้วนๆ มีหม้อ ซักตี้ กลาซัม คือหม้อโลหะ บนหม้อมีมะพร้าว ใบมะม่วง ผ้าผู้หม้อ หรือสายสิญจ์สีแดง แล้วใส่เครื่องไหว้ข้างใน (อยากรู้ต้องศึกษาเอาเองนะว่าข้างในมีอะไรบ้าง) ทางที่ดีทำหม้อ กลาซัม ให้ท่านดีกว่า ซักตี้ กว่าแล้วบูชาแบบทางใต้ (ทมิล)[/HIGHLIGHT]
[HIGHLIGHT=#ffff00]โอม ศักติ โอม[/HIGHLIGHT]

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งกับท่าน jojo กล่าวคือการนำถวายสิ่งของต่างๆอาทิเช่นบายศรี  นั่นคือสิ่งที่เราน้อมถวายเพื่อเป็นเครื่องสักการะต่อพระองค์  พระเป็นเจ้าไม่ได้ต้องการสิ่งอื่นใดมากไปกว่าความรักและความศรัทธาที่สาวกพึงมีต่อพระองค์ 
   การถวายบายศรีสำหรับผมแล้วคิดว่าเป็นสิ่งที่ดี อย่างน้อยเราเป็นคนไทยก็ไม่ผิดที่จะบูชาท่านแบบไทยๆ  จะให้ทำทุกอย่างเฉกเช่นวัดแขกนั้นก็คงเป็นไปไม่ได้เพราะนั่นคือวัด  จงอย่าลืมในถิ่นฐานบ้านเกิดของตนใช่ว่าจะอินตามวิธีปฏิบัติของเขาไปซะทุกอย่างแล้วต่อต้านความเป็นไทย  เพราะการบูชาเทพแต่ละสถานที่ก็จะแตกต่างไปตามขนบธรรมเนียมของท้องถิ่นนั้นๆ
   ผมเชื่อนะครับว่าท้ายที่สุดพระเป็นเจ้าต้องรับทราบด้วยทิพยญาณว่าสิ่งที่เรานำถวายนั้นเพื่ออะไร  กฎ ระเบียบ ข้อห้ามต่างๆล้วนสร้างขึ้นโดยมนุษย์  ไม่เคยมีใครเห็นพระเป็นเจ้าองค์จริงๆเสด็จลงมาบอกกล่าวถึงสิ่งที่ถูกที่ควรเลย  ฉะนั้นแล้วสิ่งใดที่ทำแล้วเราเกิดความสบายใจ  ไม่ก่อให้เกิดความเดือดร้อนต่อตนเองและผู้อื่น  ก็จงทำไปตามกำลังศรัทธาของเราเถิดครับแล้วความเจริญย่อมจะบังเกิดกับตัวท่านเอง

[HIGHLIGHT=#d7e3bc][HIGHLIGHT=#ffff00][HIGHLIGHT=#e36c09][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]ชีวิตนี้ขอสู้เพื่อเทวดา  [/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#92d050][HIGHLIGHT=#ffc000]สุดแล้ว[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffc000]แต่สวรรค์จะบัญชา[/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT][/HIGHLIGHT]

ผมว่าตามศัรทธาเลยดีกว่่าครับขอให้ทำด้วยใจ จะแบบแขกหรือไทยก็ดีหมดอะคัรบว่ามะครับ..แค่ดอกไม้เพียงดอกเดียวถ้าถวายด้วยใจอาจมีค่ามากกว่าบายศรีเป็นร้อย ๆพั นๆก็ได้นะคัรบใครจะไปรู้เนอะ..จุ๊ฟๆๆ

ศาสตร์แห่งบายศรี นั่นทำไหว้บูชา ได้หมดนะครับ แต่ ต่างที่ต่างถิ่น วัฒมรรมต่างกัน ขอเรียกว่าน้ำใจมนุษย์ ที่อยากนำสิ่งของมาถวาย แสดงความรัก และความศรัทธา ต่อองค์เทพ เทววา พระ เจ้า ครับ

บายศรี แต่ละพื่นที่ กลาง เหนือ อิสาน ก็ยัง มีความ ต่างกันเล็กน้อยๆ

บายศรีก็คล้ายกับ กลัส นั่นละครับ ไว้เป็นที่รองรับ เหล่าเทพเทวา เมื่อ บวงสรวงขอพร บายศรี่จะเปรียบเสมือน แท่นประทับ เป็นขันบันได ลดหลั่น ตาม ยศ ตาม ศักดิ์ ตาม บารมีขององค์เทพ เทวา แต่ละชั้น จะแบ่งได้ดังต่อไปนี้ ( ปล .ผม ศึกษามาจากผู้เฒ่าผู่แก่ เค้าสอนผมว่ายังนี้ก็เลยมาบอกต่อเพื่อคนที่ยังไม่ทราบ อยากทราบได้ก็ยังดี แต่ต้องพิจารณาด้วยตนเองนะครับ กหนึ่ง ควมคิด)

บายศรีจะรองรับ ตาม แผนภูมิ สวรรค์ ที่แบ่งเป็นชั้นๆ นะครับ ในแต่ละเล็บ แต่ละละนิ้วมีความหมาย นัยยะ ธรรมะ ตัวอย่างเช่น บายศรีต้น 9 หรือหลัก 9 ก็คือ (นพวรคุณ์ทั้ง9) อะ สัง วิ สุ โล ปุ สะ ภุ ภะ มีในบทสวด ยอดพกัณไตรปิดก ครับ ยกมาตัวอย่างเดียว ง่วงแล้ว อิอิ

1. บายศีรีปากชาม คือ (บรมครูต้น) ขาดเสียมิได้ ( เหมือนบันไดขั้นแรก เดิมโบราณตะกาลนั้น บายศรียุกก่อนๆ ไม่มีความโฉบเฉี่ยวไฉไลเหมือน ปุจจุบันนี้ ) อาจจะเกิดจาก แรงศรัทธา หรือ การแข่งขัน กับตามยุดตามสมัย ปากชามจะใช้ไว้ได้หมด ทุกชั้น เป็นชั้นที่1

2. บายศรี เทพ ก็จะ รองรับ เทพ ชั้น เทพ  ชั้นที่ 2

3. บายศรี พรหม รองรับเทวดา ชั้น พรหม  ชั้นที่ 3

4. บายศรี ตอ ( เปรียบเสมือน เสาเข็ม) การที่จะสรางบาน ต้องลงเข็ม ก่อน ไม่ลงเสาเข็ม บ้านอาจจะทรุดได้

5. บายศรี หลัก หรือ บายศรี ต้น 3-5-7-9-16 (เปรียบเสมือน เสาบ้าน)

ปล.. ยกตัวอย่างเท่านี้พอคงเข้าใจ

เสริม

แม่บายศร๊ ก็เป็น เทพ แห่งงาน บายศรี แบ่งได้เป็น 12 แม่ 12 องค์
บายศรีที่งาม สวย ต้องงามที่ใจ  นั่นบายศรีที่สมบูรณ์แบบที่สุด สะอาด บริสุทธิ์ เตรียมพร้อมถวายเทพเทวา

การทำบายศรี นั่น ต้องเคารพ ครู อับดับแรก
ถือศีลยิ่งดี
กินมังสวิรัส หรือ เจ ยิ่งแจ่ม
อย่าเหยียบ ข้าม ใบตอง ใจต้องนิ่ง อย่าโมโห อาคาต ด่าทอ ทะลึ่งจะเกินเหตุ เล็กน้อยได้ เลี่ยงๆ เอา ใช้คำให้ เหมาะสม ข้อห้ามอย่าเด็ดขาด ของบูชา ชั้นสูง ไม่เสียงน่าจะดีกว่าผมว่าครับ
เสสัง และ เดิมโบราณจำเริน น้ำ ถ้าไปจำเริน ตอนนี้ โดนจับ ใส่ถุงแยกตังหาก ขอ ขมาลาโทดก่อน ว่าจำเป็น แล้ว เสไป

บทสวด ผมใช้ ระลึกเอา
ผมสวด ชินบัญชรถวาย นึกถึงครู แม่บายศรี ครูช่างถัก ครูชั่งทอ ครูช่างเย็บ ครูงานประดิษบ ครูงานใบตอง ครูงานดอกไม้ หรือ เทพเทวา ที่มีความชำนาญด้านการ บายศรี  ขอจงมาประสิทธิ สทธิ ให้ลูกได้ทำงานบายศรีได้อย่างสวยสดงดงาม งานเสร็จ ทัน  ขอให้รักษากาย อย่าให้เจ็บ ให้ป่วย ปัดเป่าลูกพิษ ภัยให้ลูก ด้วยเทิด   ในโองการพินธุนาถัง ตัดเอามา สัส้นๆ ก็พอ (สำคัญที่ใจสะอาด เป็นหลักพอ)
อืม ก่อนทำต้องตั้ง  ขันน้ำมนต์ ไว้ พรม บายศรี เวลา ทำงานทุกวัน เอาไว้ปัดเป่า สิ่งไม่ดี หรือ กันความผิดพลาดของตัวเราเอง
ถวายกำยายเป็น ช่วงๆ ให้มีกลิ่นหอม ตัวคนทำเองก็ต้องอาบน้ำปะแป้งให้หอมๆ นะครับ

เน้น สำคัญที่สุด ตั้งจิต สมาธิ  ทำไปด้วย ผม จะสวด บทสวดในใจไปเรื่อยๆ เสริม 108 จบ วนไปวนมาเพลินๆ ดีครับกันง่วง หรือนั่งทำหลายๆ คน ก็ชวนกัน สวดมนต์กันไปทำกันไปครับ สนุกดี (กัน พูด ทะลึ่งในตัว 555+ หรือเปิดเพลงฟังเพลินๆก้ได้ครับ)

ผมใช่วิธีนี่แล้ว รุ่ง จริง ๆๆ คนชอบงานผมกันมาก มองไป หลง บายศรีผมเลย 555+

จบข่าว ถ้าผิดพลาประการใด ก็ขออภัยไว้นะที่นี้ด้วย
ปล.ผมใช้วิธีที่ครุบาอาจารย์สอนผมมา ก็บอกหมดเปลือกไม่มีกั๊กไปแล้ว รับรอง งานออกมา สวย 100 เปอร์เซ็นต์
รูปนอกดูสวย ภาย ใน สับสน ระวังนะครับ บายศรีของคุณ จะสวยแต่รูป แต่จูบไม่หอมนะครับ เราทำบายศรีเพื่อถวาย เทพ หรือ คน คิดเอาเองนะครับ
Hare krishna Hare Ram