Loader

ต้องการเบิกเนตรเศียรครู ไปได้ที่ไหนบ้างครับ

Started by Radhamadhava, December 11, 2010, 19:54:52

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

พอดีเพื่อนของผมให้ฝากมาถามน่ะครับพอดีเพื่อนของผมได้บูชาเศียรครูมา 3 เศียรดังนี้

1.พระประคนธรรพ์
2.พระปัญจสิงขร
3.พระวิษณุกรรม

เพื่อนผมให้ฝากมาถามว่าในกรุงเทพสามารถนำไปเบิกเนตรที่ไหนได้บ้าง รบกวนขอสถานที่ที่ดีไม่ไช่ตำหนักอ่ะครับขอเป็นคนบุคคลที่เชื่อถือได้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบในการเบิกเนตร เพราะเศียรที่บูชามาจะเป็นทางด้าน ดุริยเทพ รบกวนพี่คิว หรือ ผู้ที่เชียวชาญให้คำตอบทีน่ะครับ ขอบคุณครับ
เธอมีสิทธิ์ในการปฏิบัติหน้าที่ดังที่กำหนดไว้ แต่เธอไม่มีสิทธิ์ได้รับผลของการกระทำ จงอย่าพิจารณาว่าตัวเองเป็นแหล่งกำเนิดของผลงานที่กระทำและอย่ายึดติดและนิ่งเฉยกับการไม่ปฏิบัติตามหน้าที่ของเธอ......(ภัควัทคีตา 2.47)

ติดต่อสถาบันที่คุณเรียนสิ  เพราะคณะดุริยางคศิลป์จะต้องจัดพิธีไหว้ครูทุกปี  เชิญพราหมณ์มาประกอบพิธี  เอาไปฝากวางในพิธีก็ได้
ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

ไม่แน่ใจว่า เทวสถานโบสถ์พราหมณ์ทำได้ป่าวนะครับ แต่ผมว่าได้ ลองไปดูครับ
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

วัดเทพมณเฑียร วัดวิษณุยานนาวา โบสถ์พราหมณ์ เสาชิงช้า น่าจะได้นะ

ผมคิดว่าเทวสถานสามารถทำพิธีส่วนนี้ได้ครับ ลองไปติดต่อสอบถามพราหมณ์ที่เทวสถานดูนะครับ

ที่เทวาสถาน โบสถ์พรามหณ์ ได้ครับ เศียรคุรุ ของผมเศียรพระนารายณ์ เศียรแรก ที่สร้างขึ้นตอนนั้นก็ได้รับความเมตตา จากท่านราชครูฯ

หลังเสร็จพิธี ตอนนั้น ยังได้ พระคเณศ จากมือ ของท่านราชครู ที่เป็นเนื้อเงิน และเนื้อหยก(แคนนาดา) ถ้าจำไม่ผิด อย่างละองค์ เก็บไว้ จนทุกวันนี้
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

ปัจจุบันก็ยังสามารถยังนำไปที่นั้นได้ช่ายม่ะครับ ผมได้ยินข่าวแว่วๆมาว่า ที่นั้นเลิกทำแล้ว...ด้วยสาเหตุไรไม่รู้ ช่วยยืนยันให้รับทราบทีน่ะครับ

ปล.ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับผม
เธอมีสิทธิ์ในการปฏิบัติหน้าที่ดังที่กำหนดไว้ แต่เธอไม่มีสิทธิ์ได้รับผลของการกระทำ จงอย่าพิจารณาว่าตัวเองเป็นแหล่งกำเนิดของผลงานที่กระทำและอย่ายึดติดและนิ่งเฉยกับการไม่ปฏิบัติตามหน้าที่ของเธอ......(ภัควัทคีตา 2.47)

กรณีเศียรครู ทั้ง 3 องค์นั้น ควรให้ครูผู้ทำพิธีไหว้ครูดนตรีไทย หรือโขนละคร ที่ได้รับสืบทอดอย่างถูกต้อง
เป็นผู้เบิกเนตรเห็นจะเหมาะกว่าครับ เพราะทั้ง 3 ท่านเป็นครูเทวดาทางดนตรีและนาฎศิลป์ไทย ดังนั้น
ก็ควรจะให้ครูซึ่งเกี่ยวข้องโดยตรง เป็นผู้เบิก จะดีกว่าครับ

เทพสององค์แรกผมไม่ทราบ แต่ถ้าพระวิษณุกรรมการเบิกเศียรสามารถทำได้ทำได้โดยการนำเศียรพระครูพระวิษณุกรรมไปเข้าพิธีครอบครูช่าง ในพิธีอาจารย์ผู้ทำหน้าที่เป็นพราหมณ์จะทำให้เองอยุ่ในพิธีครอบครูช่างศักดิ์สิทธิ์ด้วยเพราะเวลาครอบครูช่างเราใช้เทวรูปพระวิษณุกรรมเป็นประธานใส่บุษบก ผมเห็นเพื่อนที่เรียนศิราภรณ์เวลาทำเศียรองค์พ่อก็จะเอาไปเบิกเศียรโดยการเข้าพิธีแบบนี้แหละ

โอมพระวิษณุกรรมมา สิทธิกิจจัง สิทธิกัมมัง สิทธิลาโภ ชะโยนิจจัง (ลูกเพาะช่างสวดแบบนี้ ๕๕๕)
"อัปสราวตาร"
ฝ่่ายว่านนทุกก็รำตาม, ด้วยความพิสมัยใหลหลง. ถึงท่านาคาม้วนหางวง, ชี้ตรงถูกเพลาทันใด

ขณะนี้ทางเทวสถานกำลังบูรณะครั้งใหญ่ คงไม่สะดวกในการทำพิธีให้ประชาชนทั่วไปเหมือนแต่ก่อนครับ

วิธีที่ดีที่สุดและเหมาะสมที่สุดผมเห็นด้วยกับคุณ kento และคุณ อัปสราวตาร ครับ (เพราะดูจะเป็นสายตรงในการทำพิธีมากกว่า)

ยังไงคุณเจ้าของกระทู้ลองสืบๆดูนะครับว่าสถาบันไหนที่จัดพิธีไหว้ครู ดนตรีไทย หรือไหว้ครูช่าง ก็นำไปเข้าพิธีจะดีกว่าครับ
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

ของสถาบันผมนะก็ตอนช่วงเปิดภาคเรียนแรก ที่นี่พิธีไหว้ครูช่างและครอบครูช่างศักดิ์สิทธิ์มาก เพราะได้ทำตามโองการพิธีของสมเด็จเจ้าฟ้าจุฑาธุชคับ ถ้ารู้จักใครหรือมีเพื่อนก็สามารถเอาเศียรพระครูพระวิษณุกรรมมาเข้าพิธีได้ อ.ผู้ทำหน้าที่พราหมณ์เบิกให้ได้
ผมเองก็ไปไหว้ครูช่างทุกปี
"อัปสราวตาร"
ฝ่่ายว่านนทุกก็รำตาม, ด้วยความพิสมัยใหลหลง. ถึงท่านาคาม้วนหางวง, ชี้ตรงถูกเพลาทันใด