Loader

วิธีปั้นเทวะรูปบูชา ด้วยดิน... เเข็งเเรง สวยงาม ไม่ต้องเผา

Started by เสือร้องไห้, February 13, 2010, 22:38:18

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

หัวข้อนี้ขอเเบ่งปันความรู้นะคะ  ว่าด้วยการปั้น  ดินเหนียวให้อยู่ทนโดยไม่ต้องเผา  ซึ่งใครๆก็ทำได้
***เสือไม่อยากให้ความรู้ที่เสือคิดค้นขึ้นเอง  ตายไปพร้อมกับเสือ  โดยหาประโยชน์อันใดไม่ได้อีกเลย***
มาฟังกรรมวิธีของเสือกันนะคะ   
1. เตรียมดินเหนียวถ้าเป็นดินโรงอิฐจะดีมากราคาถูกเเละผ่านการนวดไล่ฟองอากาศมาเเล้วสีสันจะสวยเป็นพิเศษหรือเป็นดินเหนียวทั่วไปก็ได้
***วิธีเก็บ  ดินเหนียว  ควรเก็บไม่ให้อากาศเข้า  เพราะจะเเข็งตัวคะ เก็บในถุงพลาสติก  หรือเก็บในถังในตุ่มจะดีมากเลยคะ
2.  อันนี้เป็นวิธีการของเสือนะคะ  เสือไม่กล้าทิ้งผงธูปผงกำยานที่เสือบูชาพระเเม่  เสือจึงนำมาคลุกเคล้ารวมกับดิน   จนเป็นเนื้อเดียวกัน
ข้อสำคัญมีอยู่ว่า  ดินที่ปั้นโดยไม่เผานั้น  ต้องผสมทรายลงไปด้วยนะคะ  เพราะว่า ทรายจะทำหน้าที่เป็นโครงสร้างที่ดีให้กับดินคะ
เปรียบเหมือนกระดูกเลยก็ว่าได้
3.ทำการนวดเเละขึ้นรูปคะ  ข้อสำคัญคะ ว่าต้องเป็นดินล้วนๆไม่ต้องใส้หินเหล็กไม้เข้าไปนะคะ  เพราะดินมีการหดตัวซึ่งวัสดุอื่นไม่หดตัว
จะเกิดการเเตกร้าวได้เมื่อเเห้ง เมื่อขึ้นรูปนะคะควรฉีดน้ำ  พรมน้ำที่ดินไปด้วยคะ  เพื่อให้มีความชื้นสม่ำเสมอ  หากเราต้องการพักก็ใช้ผ้า   
ที่มีความชื้นคลุมหุ่นปั้นไว้  เเล้วใช้พลาสติกคลุมอีกครั้งหนึ่ง
4.  เมื่อปั้นเส็รจตามต้องการ  ปล่อยให้เเห้งอย่างช้าๆคะ  ห้ามตากเเดด  หรือเอาพัดลมจ่อนะคะ  ให้เอาถุงพลาสติก  คลุมเจาะรู
ให้น้ำในดินระเหยไปช้าๆ
5.อันนี้เป็นเทคนิคที่คิดเองคะ  เสือได้ใช้น้ำตาเทียนที่ไหลที่ได้จากการบูชาพระเเม่ของเสือนะคะ เสือไม่กล้าทิ้งคะ นำมาหลอมรวมด้วยไฟ
เเล้วใช้  ภู่กันจุ่มน้ำตาเทียนทาทั่วหุ่นคะ  ทาซ้ำๆหลายครั้ง  หลังจากนั้น  ใช้ไดเป่าผม  เป่าๆ(สิงโตจึงผมฟูอย่างที่เห็น  เเซวคะ)   
เเล้วเอาผ้าขัดให้ เรียบคะ   เพราะน้ำตาเทียนทาเเล้วจะเป็นเส้นๆไม่เสมอกัน  ใช้ไดเป่าคะ  หาไม่มีไดเป่า  เเนะนำว่า  ตากเเดดเเล้วขัด
6.หากท่านต้องการหลายสี  ท่านหาซื้อสีเทียน  กล่องล่ะ  10  บาทที่เด็กใช้นะคะ  หลอมลงไปในนำตาเทียนเเล้วทาค่ะ  หรืออาจใช้
สีน้ำมันละลายด้วยได้คะ  เพราะน้ำมันละลายได้ในเทียนคะ
เทคนิคเหล่า นี้นะคะ  จะทำให้  น้ำตาเทียนเเทรกซึมในขณะที่ยังเป็นของเหลวอยู่  เเทรกซึมเข้าไปในช่องว่างของทราย ผลที่ได้รับก็คือ
1.  สีดินเหนียว  ที่เป็นสีส้ม  น้ำตาล  เทา  เมื่อทาน้ำตาเทียนซึ่งเป็นสีเหลือง  จะทำให้  เกิดการผลักสีโดยสีพื้นที่เป็นดิน   
ทำให้สีเหลืองเหมือนทองทา
2.  สามารถสรงน้ำได้ทั้งปีคะ  โดนน้ำรึไม่เป็นไรมอดเเมลงเเถวบ้านเรียกเเมงหมาบ้าก็ไม่สามารถขุดเจาะชอนไชหุ่นที่เราปั้น
3.  คนที่ปัจจัยน้อย  ก็สามารถสื่อศรัทธานั้นด้วยตัวของท่านเองได้  ด้วยมือของท่านเอง  ด้วยดินที่เป็นภูมิลำเนาของท่านเอง   
เเละก็ไม่ต้องกลัวว่าจะ ติดเศษผ้าเศษเนื้อนะคะ  ถ้าติดท่านก็โทษตัวท่านเองละคะ
4.  เมื่อทำเสร็จเเล้ว  เเข็งเเรงมากคะ  เคยทดลองราดน้ำตาเทียนลงดินเหนียว  เอาจอบจามๆๆๆ  ไม่ค่อยจะสะเทือนเลยคะ
เสือคิดว่า  ของที่ทำด้วยตัวเราเอง  ย่อมมีคุณค่าทางจิตใจ  เเละน่าภูมิใจเป็นที่สุดคะ  เเละหวังว่า ความรู้นี้  จะรังสรรค์ประโยชน์เเก่
ผู้ที่ศรัทธา ในพระเป็นเจ้า  เเม้ผู้นั้นจะมีงบมีปัจจัยที่น้อยท่านก็สามารถทำได้คะ
5.ผงกำยาน  ผงธูปหากท่านเกรงใจไม่กล้าทิ้งไม่รู้จะเอาไปไหน  ท่านก็ผสมปั้นขึ้นมาได้คะเมล็ดงา  ท่านก็ใส่ไปได้คะ  ถ้าไม่โตมาก
เท่ากับเม็ดถั่ว  กลีบดอกไม้  บดใส่ได้คะ  เเต่อย่าให้มากเกิน  10 เปอร์เซ็นนะคะ   

กุศลอันใดที่เกิดจากการให้ด้วยปัญญาในครั้งนี้  ขอถวายพระเเม่ของเสือน้อยที่เสือน้อยหลงรักคะ  จะบอกว่าเสือปั้นก่อนนวราตรีคะ   
เพราะว่าอยู่ต่างจังหวัดตอนนั้น  เลยปั้นสิงโตซึ่งเป็นพาหนะของพระเเม่  โดยใส่เเทนนั่งเพื่อให้รู้ว่าเป็นพาหนะของท่านเเม่คะ

***โครงการทำดี  ให้เเม่ดู***

ผลงานที่สำเร็จเเล้วคะ  สองปีเเล้วยังอยู่ดีเเข็งเเรงคะ  ใครจะทำหรือเเนะนำต่อๆกันก็ไม่หวงค่ะ  พบปัญหา ถามได้คะ

ท้าวเวสสุวรรณที่ปั้นไม่ได้ลงเทียนค่ะ  เเต่ทำพิมพ์  พอนานๆไป  จะเกิดรอยเเตก  โดนน้ำไม่ได้คะ  นำมาลงเพื่อให้เป็นข้อเเตกต่างค่ะ

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

อ่ะ พอเหงกระทู้ รีบเข้ามาปั้บในฉับพลันทันด่วน

แม่ สีมาลา นี่หรือ คือ ฝีมือ .......................

ไม่เสียใจ ที่ ให้รางวัล(ส่วนตัว)ตำแหน่งศิลปินแห่งพระเป็นเจ้า

เรยจริงๆ
ข้อ1. ได้ความรู้
ข้อ2. สุดยอด น้องรัก ปกติ ผงธูป และกำยาน เค้าก็ จะใช้ผสมน้ำมาสรงพระแม่และเทวรูป (เป็น1ใน 9 น้ำที่ใช้สรงเทวรูป)
ข้อ3. นิ่เอาไว้เผื่อ ครายคิดจะทำจริงๆ เรย ช่ะมะนิ่ ไม่มีปิดบังเคล็ด กัน เรย 55+
ข้อ4. ถ้าไม่แจ้งกัน ไว้ ถ้าพี่ปั้นเสร็จ ก็ รีบตาก แดด เรยอ่ะนิ่ 55+
ข้อ 5. น่าสนใจมั่ก (เป็นเทคนิคส่วนตัว ) นับถือ นับถือ
ข้อ6. เป็นดั่งที่พูด ทั้งหมด เรย คุงน้อง ของเพ่ ถ้าคิดจะทำ (แต่จะไหวมั๊ยนิ่)
ข้อ7. อันนิ่แถมให้ ความรัก แล ศรัทธา ที่เรามีให้ พระแม่ ไม่มีคราย จะสามารถ จะเข้าถึงความรู้ สึกของเราที่มีต่อพระแม่ ได้ เท่า ตัว เรา เอง ว่า มะ
เช่นนั้น สิ่ง ที่พระแม่ ใส่มือให้ น้อง เสือ คือความรัก และ ความดี ที่อยู่ บนมือของน้องเสือ ก็ จะอยู่ กับน้องเสือ ตลอดไปไม่มีครายมาเอาไปจากน้องเสือได้ เสียงของหัวใจที่เต้นที่ลำคอ ก็ จะดังขึ้น ดังขึ้น เรื่อยๆ จนทำให้ หัวใจของพี่ ชักเริ่ม เต้น ตาม ไปแร้ว ร่ะซินิ่ สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดด

ปล.เปิดร้านดีกว่า มั๊ยน้อง เพ่

ขอบคุณรางวัลที่พี่จิ้งจอกพันหน้ามอบให้นะคะ

เสียหายไม่ว่า  แต่เสียหน้าไม่ได้

จะลองทำตามคราบบบบบบบบบบบบบ
กำลังอยากทำอยู่เชียวแแต่ไม่ค่อยมีฝีมือด้วยอ่ะT^T

พฤษภกาสรอีกกุญชรอันปลดปลง
   โททนต์เสน่คงสำคัญหมายในกายมี
นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

ขอบคุณมากๆครับสำหรับเรื่องราวที่นำมาแบ่งปันกัน
WELCOME TO HINDUMEETING

เรียน สมาชิกเก่าและสมาชิกใหม่ของเว็บ HinduMeeting
ขอความกรุณาทุกท่านศึกษากฎ กติกา มารยาทของเว็บด้วยนะครับ

http://www.hindumeeting.com/forum/index.php?topic=1423.0

เดี๋ยวพอมีเวลาจะไปเรียนด้วยนะคับ  อยากปั้นรูปแม่มารีอัมมันอ่ะคับ อิ อิ  ไฝ่สูงไปมะเนี่ย - -*

นรชาติวางวายมลายสิ้นทั้งอินทรีย์   สถิตทั่วแต่ชั่วดีประดับไว้ในโลกา

แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์      มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

Quote from: บุตรมาเตศวรีศรีมหาอุมาเทวี on February 16, 2010, 23:14:52
เดี๋ยวพอมีเวลาจะไปเรียนด้วยนะคับ  อยากปั้นรูปแม่มารีอัมมันอ่ะคับ อิ อิ  ไฝ่สูงไปมะเนี่ย - -*

ดีคะ  ที่ใฝ่สูง  ชอบครูท่านนึงท่านสอนว่า  เวลาทำงานสร้างสรรค์ให้ทำเเล้วเขาบอกว่าเหมือนนางฟ้าเทวดาทำ  คิด 

เเละท่านบอกว่า  เราต้องมองให้สูง  ทำให้สูงเพราะใจจะได้สูง  ยินดีคะ

อยากให้พี่เสือปั้นพระธรณีให้ได้ไหมเนี่ย
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

พี่เสือปั้นไปเเล้วคะ  พระเเม่ธรนีเเต่พี่เสือไม่ได้ถ่ายรูปคะอยู่บ้านที่ต่างจังหวัดคะ

เก่งจังเลยคะ  เดา  ถูกด้วยว่าพี่ปั้นรูปท่านเป็นรูปเเรก

มีเวลาปั้นให้เป็นหน่อยจิ อยากได้เป็นปางยืนบีบมวยผม เห็นเด็กเพาะช่างเขาปั้นสวยมาก
วงการมายา ไม่ใช่สนามเด็กเล่น แต่เป็นสมรภูมิรบ และ การผูกสัมพันธ์ไมตรี ทั้งจริงและจอมปลอม

มายา ความหมายของมันช่างลึบลับเหลือเกิน

วงการมายาไม่ใช่ของเล่นทั่วไป เข้าแล้วออกยาก ระวังเอาไว้

ถ้าพี่จะปั้นอีกรอบ  พี่จะปั้นเเบบนอน  ทอดกาย  เกิดเป็นผืนดิน  ที่เเม่ธรนี  เเม่ผู้เเบกรับ

เผื่อเวลาที่พี่คิดว่า  พี่เสือเจออะไรหนักๆเเล้ว  พี่จะนึกถึงท่าน  เเม่ผู้เเบกรับในสิ่งที่หนัก

เหมือนเรามีความทุกข์  ฝันร้ายเราก็จะบอกว่า  ฝากเคราะห์ฝากสิ่งเหล่านี้ไว้กับเเม่

เเต่ถ้าคิดในอีกมุม  ซึ่งเป็นการสรรเสริญว่าเเม่  ผู้อดทน  อดกลั้น  เเม่ผู้มีเเต่ความยินดี

น่ะ  น้องโอมมหาเทวา  บารมี  พี่เสือขอเเนะนำว่า  ถ้าคิดจะปั้นอะไรที่ไม่เหมือนใครมี

ถ้าเหมือนใคร  ก็ไปเช่ามาดีฟ่า  ถ้าคิดจากความรู้สึกตัวเอง  ถ่ายทอดออกมาเอง

บางทีอาจมีคุณค่าที่สุดของน้องก็ได้นะคะ  อย่าให้งานของน้อง  ที่คิดจะทำ  เปรียบเทียบว่าของคนนี้สวยกว่า

ถ้าเราทำไม่เหมือนใคร  เเต่ว่ายึดปกรณ์ที่บังคับนะคะ  พี่ฝากไว้สี่คำว่า

หมกมุ่น  เเตกฉาน  ไร้กฏเกณท์  เป็นตัวเองจึงทำ

จะรอชมผลงานของน้องเสือนะคะ

ชอบแรงบันดาลใจ ที่ก่อให้เกิดไอเดียจิงๆ

จะรอชมนะคะ
[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]

เคยรองจุดกำยาน ตุลซี่ ของพระนารายณ์ สีเขียว อันใหญ่ ๆ แล้วรมควัน นะ ก็แห้งดีนะครับ หอมด้วย และแข็งด้วย

Quote from: sompope on February 22, 2010, 09:42:45
เคยรองจุดกำยาน ตุลซี่ ของพระนารายณ์ สีเขียว อันใหญ่ ๆ แล้วรมควัน นะ ก็แห้งดีนะครับ หอมด้วย และแข็งด้วย

คือเสือ  หมายถึงว่า  ทำให้ทนกันน้ำนะคะ  เลยลงเทียนที่ดินคะ  พอลงเเล้ว  อากาศหรือความหอม  ก็ไม่น่าจะซึมออกได้

เเต่ก็ทำให้เสือได้ไอเดียใหม่นะคะ  เรื่องความหอมนี่เองที่เสือขาดไป 

น่าจะลองว่า  ตอนเคี่ยวเทียนให้เป็นน้ำตาเทียน  เเล้ว  เราใส่น้ำมันหอมระเหยไปตอนนั้น  เเม้เราไม่จุดมันก็น่าจะหอม  อยู่  พักนึง

เเละน้ำมันกับเทียนก็ละลายกันได้ 

เเหม  คุณขา  ขอบคุณมากนะคะ  ที่ทำให้เสือเกิดไอเดียใหม่  เพื่อพัฒนางาน  ถึงเเม้จะไม่โดยตรงเเต่ความคิดคุณก็จุดประกาย

ความคิดของเสือ

ภาค  เสริม   บทเเนะนำ

ตอนเคี่ยว  เทียนให้หลอม  หากต้องการความหอม  สามารถเลือกน้ำมันหอมระเหยได้ 

ชอบไอเดียที่ทำให้เทวรูปมีกลิ่นหอมค่ะ

ส่วนตัวเราเองเป็นคนไม่มีฝีมือทางด้านศิลปะ แต่จะรอชมผลงานนะคะ

อยากลองทำ อ่ะ แต่กลัว ทำไม่สวย แระ ก็ หมดกำลังใจในที่สุด 55+

แต่ถ้าทำได้ สักองค์  นะ องค์ต่อไป ก็ จะ ทำได้ ทำได้ ทำได้ เรื่อยๆ ช่ะมะ น้องเสือ...

Quote from: narada on February 23, 2010, 13:00:06
อยากลองทำ อ่ะ แต่กลัว ทำไม่สวย แระ ก็ หมดกำลังใจในที่สุด 55+

แต่ถ้าทำได้ สักองค์  นะ องค์ต่อไป ก็ จะ ทำได้ ทำได้ ทำได้ เรื่อยๆ ช่ะมะ น้องเสือ...

เเต่เสียดายคะ  ที่  กทม  ดินเหนียวหายาก  มองไปเห็นเเต่คอนกรีต  ครั้นดินเหนียวจอมปลวก  ก็เกรงจะเป็นบาป

สูตรข้างต้น  เอื้อให้กับคนที่อยู่ต่างจังหวัดเพราะดินเหนียวหาง่ายคะ 

เพราะเมื่อก่อนเสืออยู่ต่างจังหวัด  เลยปั้นไว้บูชาเอง

งั้นคราวหน้า  เสือ  จะหาสูตร  ที่คน  กทม  หาง่าย  ทำได้  น้ำหนักเบามาลงบ้างนะคะ

พี่เสือคับดินที่เขาขายตามร้านปลูกต้นไม้ที่ใช้ปลูกบัวพอใช่ได้ไหมคับ
อยากปั้นมากๆเลยอ่ะ  แต่ยังไม่มีเลาไปเลยพี่ 
ไม่แซบแว่พี่เสืออยู่ปิ่นเกล้าบริเวณไหนคับ*-*

ได้จ้า....พี่เคยปั้นปู่พระพิฆเนศแบบไม่รู้อะไรเลย มีแต่ความศรัทธา ปั้นท่านด้วยดินเหนียวซื้อร้านขายต้นไม้นั่นแหละ

อิอิ...
[HIGHLIGHT=#ffff00]ผู้ที่ได้ชื่อว่าบุตรแห่งเทวะ  ย่อมมีหัวใจของเทวะ    [/HIGHLIGHT]

ดัน อิ อิ
ดันๆๆๆ

อิๆ สุดยอดๆพี่เสือ ปั้นสวยมากเลย โยเฉพาะน้องสิงห์