Loader

ตำราการบูชาองค์เทพ

Started by บุตรมหาเทพ, June 03, 2009, 20:07:57

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ไม่ทราบว่าที่ไหนมีบทมันตราที่เป็นพิธีการบูชาเทพอย่างถูกต้องบางครับ ช่วยแนะนำหน่อย

สำหรับมนตราที่ใช้เป็นพิธีการบูชาเทพที่ถูกต้อง ก็จะเป็นบทสวดธรรมดาทั่วไป ทั้งที่ทางวัดแขกสีลม และเพื่อนๆ หลายๆ คนรวมถึงตัวผม ได้มีการถามตอบกระทู้กันอยู่เนืองๆ ครับ แล้วแต่ว่าเราจะเลือกเอาบทไหนมาใช้ครับ ถือว่าเป็นบทสวดบูชาทั่วไปครับ

แต่ถ้าเป็นมนต์พิธี ที่ใช้ทำพิธีกรรมต่างๆ นั้น บางบทบางมนต์เป็นสิ่งที่สร้างขึ้นเฉพาะตัวหรือเฉพาะกลุ่มนิกาย บางเฉพาะคุรุครับ แต่ถ้าอยากศึกษาพระเวทเท่าที่ผมทราบ คือที่เทวสถานจะมีห้องสมุดครับ เมื่อก่อนเปิดให้ใช้ เดี๋ยวนี้ผมไม่แน่ใจว่ายังเปิดให้ใช้รึป่าวนะครับ สามารถเข้าไปอ่าน ไปศึกษาได้ ติดขัดตรงไหน สอบถามพรามหณ์ท่านได้ครับ