Loader

จะไปอินเดียค่ะ

Started by hindulove, February 01, 2011, 13:06:54

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

พอดีว่า วันที่ 8 - 14 กุมภาพันธ์นี้  จะไปอินเดีย เพื่อไปนมัสการ สังเวชนียสถานทั้ง 4 กับที่บ้านค่ะ  เลยอยากทราบว่า เมืองที่ต้องไปนอนค้างนั้น มีวัด พระแม่หรือว่าวัดอะไรที่ใก้ลๆบ้างค่ะ  จะได้ถือโอกาสไปนมัสการซะเลย  ไปเมืองดังนี้ค่ะ 1.  พาราณสี 2. พุทธคยา 3. ราชคฤห์ 4. กุสินารา 5. ลุมพินี 6. สาวัดถี 7. แม่น้ำคงคา 
รบกวนขอข้อมูลผู้รู้หน่อยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ดีจังเลยมีโอกาสได้ไป ยังไงอย่าลืมเอาบุญมาฝากด้วยนะครับ

ดีครับได้บุญได้กุศล  ผมเองเมื่อก่อนศึกษาอยู่ที่อินเดียได้มีโอกาสไป วัดกานกาจีมันดิน

เป็นวัดของพระแม่กาลี  แต่ปางนี้ แปลกมากครับ มีแต่ส่วนหัวของท่าน คนไปกราบไหว้เยอะมากครับ นี่วัดนี้เขาก็ เรียนตามชื่อวัดว่า

พระแม่กานกาจีมันดิน   ที่เดลีครับ  เร็วๆนี้ผมว่าจะไปอีกครับ แล้วก็มีพระศิวะที่ใหญ่ที่สุดอาจจะเห็นตามเว็บต่างๆ ซึ้งอยู่ที่บังกาลอครับ

เมืองที่เจริญแล้ว ซึ้งคนกราบไหว้เยอะเช่นกันครับ

อนุโมทนาบุญครั้งนี้ด้วยคนนะคะ
เดินทางโดยสวัสดิภาพค่ะ

เท่าที่ผมจำได้ ที่ คยามีวัดพระแม่อะไรซักอย่างอยู่ตรงทางเข้าพุทธคยาเลยครับ แต่เป็นวัดเล็กๆ   ส่วนที่พาราณสีวัดเยอะครับ วัดที่พลาดไม่ได้ คือวัด วิศวนาถ หรือวิศเวศวร เป็นหนึ่ง ใน 12 ชโยติลึงค์ ของพระศิวะ วัดจะอยู่ตรงทางลง ท่าทศวเมธฆาฏ เป็นวัดประจำพาราณสี  แต่วัดนี้ ปกติไม่ใช่ฮินดูห้ามเข้าครับ (อาจขอเขาได้) ยังมีวัดตุลสีมานัส ฯลฯ

คราวนี้อยู่ที่ว่า ขึ้นเครื่องและลงที่กัลกัตตา รึป่าว หรือไปลงเดลลี ก็อีกอย่าง ถ้าไปลงเครื่องและขึ้นที่กัลกัตตา วัดพระแม่กาลีเพียบครับ
วัดใหญ่ๆมีวัดกาลีกัฏ เป็นวัดประจำเมือง วัด พระแม่ตารา แล้วก็วัดทักษิเณศวร  แต่ปกติ ไปกับกรุ๊ปทัวร์แนวพุทธ เขไม่ค่อยพาไปครับ ต้องลองขอดู  อรกอย่งบางทีเพื่อนๆร่วมทริปซึ่งเน้นทางพุทธ เขาก็จะไม่ค่อยอยากไปครับ อาจต้องไปเองหรือหาเวลาปไ แนะนำว่าให้เอาไกด์ท้องถิ่นหรือไกด์ของเราไปด้วยจะสะดวกและปลอดภัยครับ

พี่ต้องจำข้อห้ามไว้นะ อย่าให้ตังขอทานเด็ดขาด ให้คนเดียวมันมาเป็นร้อยเลยนา

(บอกช้าไปเปล่านิ)

ขอบคุณทุกท่านค่ะ  กลับมาจากอินเดียแล้วค่ะ  เอาบุญมาฝากทุกท่านนะคะ  ที่พุทธคยา มีวัดพระแม่สรัสวตีอยู่ข้างๆวัดค่ะ

แต่น่าเสียดายที่ไม่มีโอกาสที่ได้เข้าไปนมัสการค่ะ   ตลอดสองข้างทางที่ไปจาริกแสวงบุญ มีเทวลัยเล็กๆที่ข้างในมีเทวรูป

พระแม่ พระหนุมาน พระศิวะ พระคเณศ ฯลฯ อยู่ตลอดทางที่ไปจาริกแสวงบุญค่ะ  แต่ว่าไม่มีโอกาสได้ลงไปกราบไหว้

เพราะว่าเราต้องทำเวลาเดินทางให้ถึงที่พักก่อนจะค่ำ  ที่น่าชื่นใจมากๆก็คงเป็นที่เมืองพาราณสี เพราะว่ามีเทวาลลัยน้อยใหญ่เต็มไปหมด

ได้มีโอกาสไปล่องแม่น้ำคงคาตอนที่ตะวันกำลังจะขึ้นในตอนเช้า  เห็นชาวฮินดูหลายคน มาอาบน้ำบ้าง มาทำพิธีกราบไหว้บูชา

ตามความเชื่อของตน  ไกด์บอกว่า เป็นอย่างนี้ทุกวัน  และเป็นมานานแล้ว  ส่วนเรื่องที่เป็นห่วงเรื่องการให้เงินขอทาน

ขอบคุณนะคะที่เป็นห่วง  แต่ว่าพระอาจารย์ที่นำบรรยาย  ท่านให้แจกเงินขอทานได้ที่เขาคิชกูฎค่ะ  ส่วนตามทางที่อื่น 

น้ำก็ใช้วิธีฝาก ไกด์ชาวฮินดูเป็นผู้ส่งเงินให้ถึงจะปลอดภัยที่สุดค่ะ 

ขอบคุณทุกท่านที่มาให้ความรู้และช่วยตอบกระทู้นะคะ 

อนุโมทนาบุญร่วมกันค่ะ

น้ำ

อนุโมทนา สาธุ
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

[HIGHLIGHT=#ffff00]หวัดดีคับ ผมพึ่งไปมาเมื่อเดือนต้นเดือนธันวาคม 2553 ไป4 สังเวชนียสถานอ่ะคับ ที่ผมเจอได้บูชาท่านด้วนยก้อเป็นที่ก่อนจะเข้าสถานที่อาบน้ำ 4 วรรณะ ของชาวอินเดย และก้อขอเล่าประสปการณ์ดีๆที่ไปมาให้ฟังกันนะคับการไปอินเดียครั้งนี้ของผมนั้นได้ไปบูชาสังเวชนียสถานของพระพุทธเจ้า แต่ในใจก็แอบขออธิษฐานจิตขอให้ได้บูชาพระแม่อุมา หรือพระแม่กาลีด้วยเทอญ ไปทั้งหมด 11 วัน จากวันแรก ถึงวันที่ หก ผมก้อยังไม่ได้บูชาพระแม่เลย ได้แต่เห็นแต่ไม่สามารถลงไปบูชาท่านได้ จนวันที่ 7 คำอธิษฐานของผมก้เป็นจริง ทางคณะที่จัดได้จัดให้เราไปชมสถานที่อาบน้ำของชาวอินเดีย ( ที่อาบน้ำ 4 วรรณะ) พอจะถึงด้านหน้าของสถานที่ดังกล่าวผมก็ได้เห็นศาลบูชาพระแม่ทุรคา ทรงสิงโต สร้างจากหินอ่อนสีขาว งามจับตา แต่ก็ยังไม่สามารถเข้าไปไหว้ได้ ก็คิดว่าคำอธิษฐานคงไม่เป็นจริง พอเดินเข้าชมสถานที่อาบน้ำ ก็มีศาลมองไกลๆขนาดเท่าศาลพระแม่อุมาที่วัดเทพมณเทียร กรุงเทพ และก้อ เปิดทั้งสามด้านยกเว้นด้านหลัง มองไกลๆเห็นเป็นเทวรูปหินดำ แต่พอยืนด้านหน้าศาล ก้อต้องก้มลงกราบกับพื้นตรงนั้นเลย เป็นพระแม่ศรีมหากาลี สีดำ พระเนตรสีแดง ลิ้นแดง พอเราก้มลกราบ พราหมณ์ที่ดูแลอยู่ก้อเดินเข้ามาบอกให้เราเข้าไปบูชาท่านใกล้ๆ พอเข้าไปใกล้ๆนะ น้ำตาแห่งความปิดิเป็นล้นพ้นก็ไหลออกมา เป็นไปดังคำอ[/HIGHLIGHT][HIGHLIGHT=#ffff00]ธิษฐาน[/HIGHLIGHT]