Loader

พระแม่องค์ชื่ออะไรครับ

Started by atm, April 03, 2011, 12:50:22

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

พระแม่ที่มีเศียรคล้ายหมูป่าหรืออะไรก็ไม่แน้ครับ ใครพอมีตำนานช่วยบอกที เอาชื่อพระแม่ทั้งไทยและอังกฤษ ครับ

ใช่ พระแม่วราหิ (Varahi) หรือเปล่าครับ

พระแม่วราหิ ( Varahi ) เป็นหนึ่งในสัปตะมาตริกา เกิดจากพลังของพระยมราช และ พระนางยมี หรือ ยมุนา มีพระพักตร์เป็นหมูป่า ผิวพระวรกายเป็นสีมืดมัว - ประดับพระวรกายด้วยเครื่องประดับและเครื่องทรงสีนิลและสีดำ 4 พระกร ถือไม้โกร่งตำข้าว คันไถ และกระทำมุทราทั้ง 2 อย่างข้างต้น ทรงพระที่นั่งยมะบังลังค์เป็นพาหนะ อนึ่ง ในมุทรานั้นมีความหมายแสดงถึงพระกรุณาของพระแม่เจ้าคือ "อัภยัม มุทรา" หมายถึง "เราจะปกป้องเธอ จงอย่ากลัวสิ่งใด" "วระตะการัม มุทรา" หมายถึง "เราให้พรตามที่เธอขอมา"

ที่มา :

http://www.hindumeeting.com/history/sabtamatrika

พระแม่ วาราฮิ พระพักตร์เป็นหมูป่า พระวรกาย สีดำ เกิดมาจาก พระแม่จันฑิกา หนึ่งใน สายศักคินิกาย นอกจากศาสนาฮินดู ทางเนปาลก็ยังบูชาท่าน

พระแม่องค์นี้มีพาหนะเป็นควาย พระแม่สี่กร บางตำนาน ชื่อ มัสยาปุราณา ได้เขียนไว้ว่า เกิดจากหยดเลือดของพระศิวั อีกด้วยน่ะค้าบ ทราบมาเพียงเท่า

นี้