Loader

พระแม่กาลีถืออาวุธอะไรบ้าง

Started by Gorgon, May 11, 2011, 00:06:53

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คืออยากทราบว่าพระแม่กาลีทรงถืออาวุธอะไรบ้างเวลาไปเช่าจะได้เช่าถูกเพราะอยากจะเช่าให้ตรงตามเทวปกรณ์เช่นกันจ้าใครทราบช่วยบอกทีนะ

ตรีศูร ถาด หัวอสูร ดาบ อ่ะครับท่าเป็นสี่กรนะครับ ชื่อผิดยังไงขอโทดนะครับ

พอดีเราอยากเช่าแบบปางที่เป็น10พระพักตร์10หรือ20พระกรอ่าจ้าเลยไม่รู้ว่าพระแม่ทรงถืออะไรอีกนอกจากที่คุณatmบอกมาเพราะบางทีดูจากรูปก็ไม่ค่อยชัด เราเลยอยากได้ความแน่นอนถูกต้องเวลาไปเช่ามาจะไดไม่ผิดเพี้ยนอ่า

http://www.mypicza.com/upload/b718923a6a6881bb8a40296bcfbf5d25.jpg
ท่าแบบนั้นก็จะมีดังนี้เรียงเลยนะครับเริ่มด้วยท่าขวามือบนสุดจะถือดาบลักษณะงอเข้าไปนิดนิง รองลงมาถือตรีศูล รองลงมาคือจักร รองลงมาคือดาบ รองลงมาคือคฑา ส่วนมือด้านขวาบนสุดถือหัวอสูร  รองลงมาด้วยถาด รองลงมาเป็นสัง รองลงมาเป็นโล่ สุดท้ายเป็นธนูกับลูกธนู ครับท่าผิดยังไงก็ขอโทดนะครับ

ขอบคุณมากจ้า แค่มาช่วยตอบก็ดีใจมากแล้วไม่ต้องขอโทษหรอกจ้า เด๋วพรุ่งนี้ว่าจะไปดูแล้วรู้สึกตื่นเต้นเหมือนกัน

ก็แล้วแต่เทวลักษณะนะครับ โดยแต่ละแห่งจะผลิตออกมาต่างกัน แต่ที่แน่ ๆ พระแม่กาลีจะทรงดาบโค้ง หัวอสูร แต่เพียงเท่านี้ (กรณี ๔ พระกร) อีก ๒ พระกรจะไม่ทรงอาวุธใด ๆ แต่ถ้ามีหลายพระกรก็จะทรง จักร ดาบโค้ง ดาบยาว ธนู สังข์ โตมร ตรีศูล ถาดรองเลือดอสูร หัวอสูร ถ้วยไฟบรรลัยกัลป์ ครับผม