Loader

เทวรูปจากอินเดีย

Started by Natpol, May 03, 2011, 21:41:34

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือ ผมมีความรู้สึกส่วนตัวว่าชอบงานของอินเดียมากกว่างานของไทย วันนี้ไปวัดราชนัดดาแล้วถูกใจเทวรูปพระแม่ลักษมีองค์หนึ่ง คนขายบอกเป็นงานอินเดีย ราคาเลยสูงกว่าปกติ แต่ผมก็เช่ามา เดินๆดูแล้วส่วนใหญ่มีแต่งานไทยอ่ะคับ งานอินเดียหายาก ผมเลยอยากรู้ว่าที่พาหุรัดจะมีให้เลือกเยอะมั้ยคับ ลืมบอกไปคับว่าผมอยากได้เทวรูปเรซิ่นเท่านั้น ไม่เอาพวกทองเหลืองอ่ะคับ

พาหุรัด เป็นแหล่งเลยล่ะครับ

มีทุกสิ่งให้คุณเลือก

จะเป็นงานทองเหลือง หรือ สัมริด หิน เรซิ่น

มีหลายร้านครับ

คราวหน้า แนะนำให้ลองไปดูเดินดู ที่พาหุรัดก่อนนะครับ

ถ้าชอบงานอินเดีย
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

พาหุรัด งานอินเดียสวยๆเยอะมาก
น่าไปพาหุรัดก่อนนะค่ะ

พาหุรัดถ้าเทียบกับวัดราชนัดดาแล้วที่ไหนใหญ่กว่ากันคับ จำนวนร้านของที่ไหนมากกว่ากัน
แล้วพอจะมีชื่อร้านแนะนำมั้ยคับ

ถ้าเปรียบเทียบระหว่างวัดราชนัดดา กับพาหุรัด

วัดราชนัดดาจะเหมือนกับตลาดพระ เป็นแหล่งจำหน่ายเทวรูปจะมีร้านรวงต่างๆ ตั้งชิดๆ กันอยู่มากมาย เป็นกลุ่มก้อนครับ แล้วของที่แสดงจะมองจากหน้าร้านก็แทบจะเห็นของทุกอย่างที่มีจำหน่ายครับ ไม่ว่าจะเป็นเทวรูป เครื่องบูชา หรือแม้กระทั่ง สายสิญจน์ ผ้ายันต์

ผิดกับพาหุรัด ที่จะมีร้านค้าค่อนข้างจะกระจายอยู่ตามจุดต่างๆครับ อย่างเช่น ตรอกแขก ถือว่าบริเวณนี้จะมีร้านรวงจำหน่ายเทวรูปและเครื่องบูชาอยู่ชิดๆ กันมากที่สุดครับ นอกจากนี้ในห้างอินเดียเอ็มโพเรียมก็จะมีอยู่สี่ถึงห้าร้านครับ เดินให้ครบทุกชั้นนะครับ อีกที่หนึ่งคือ บริเวณชั้นสองของพาหุรัด มีอยู่สองร้านครับ และที่สุดท้ายคงไม่พ้นซอยข้างๆ ห้างที่อยู่ฝั่งตรงข้ามกับทางขึ้นพาหุรัดชั้นสองที่เป็นบันไดเลื่อนครับ

ถูกต้องอย่างที่พี่กาลิทัศบอกไว้ครับผม ลองเดินดูครับ งานของวัดราชนัดดา ก็เหมือนๆกันครับ บางอย่างไม่ตรงกับเทวปกรณ์ด้วย ควรศึกษาให้ดีครับ และที่พาหุรัดก็ควรต่อราคาให้เก่งๆด้วยนะครับ ไม่งั้นราคาอาจจะสุงนะครับยกเว้นบางอย่างครับ
โอม มหากาลา ไภราวะ นะมะฮา
ขอนอบน้อมแต่องค์พระมหาไภราวะ ผู้ทรงเป็นที่รักษาความยุติธรรม และ ทรงเป็นนายแห่งความตายและการสงคราม  ขอพระองค์ทรงปกปักรักษาและอวยพรแด่ ข้าพเจ้า บิดามารดาของข้าพเจ้า ครูอาจารย์ของข้าพเจ้า คนรักของข้าพเจ้า และสหายของข้าพเจ้า ให้มีความสุขความเจริญด้วเทอญ

จงระวังความคิดให้ดี เพราะความคิดนี่ละ ทำให้เกิดชาติภพมากมายนับไม่ถ้วน

Quote from: Natpol on May 03, 2011, 21:41:34
คือ ผมมีความรู้สึกส่วนตัวว่าชอบงานของอินเดียมากกว่างานของไทย วันนี้ไปวัดราชนัดดาแล้วถูกใจเทวรูปพระแม่ลักษมีองค์หนึ่ง คนขายบอกเป็นงานอินเดีย ราคาเลยสูงกว่าปกติ แต่ผมก็เช่ามา เดินๆดูแล้วส่วนใหญ่มีแต่งานไทยอ่ะคับ งานอินเดียหายาก ผมเลยอยากรู้ว่าที่พาหุรัดจะมีให้เลือกเยอะมั้ยคับ ลืมบอกไปคับว่าผมอยากได้เทวรูปเรซิ่นเท่านั้น ไม่เอาพวกทองเหลืองอ่ะคับ
เจรจา