Loader

การถวายน้ำ

Started by Gorgon, May 14, 2011, 23:38:01

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

อยากทราบว่าถ้าที่บ้านมีพระหลายองค์เช่น หลวงพ่อโต หลวงพ่อโสธร หลวงพ่อบ้านแหลม และพระเกจิอาจารย์อยู่ แบบนี้จะต้องถวายน้ำแก้วเดียวหรือว่าแยกองค์แก้วเหมือนเทพหรอ ใครรู้รบกวนช่วยตอบทีน้า

มาแล้วครับ ผมว่าใช้เป็นขันอันเล็กๆ ที่มักเป็นของชำรวยมาใส่นะครับทั้งเล็กและใส่ได้หลายองค์แถมประหยัดเนื้อที่อีกครับ ผิดยังไงก็ขอโทษครับ บ้านทำอย่างนี้อ่ะครับ

ที่บ้านผม ใช้แก้วน้ำ ใส่ถวายเลย ถ้าวันปกติ ก็ทำแบบนี้

ถ้าวันไหนไหว้ ก็จะมีชุดน้ำชาอีกชุด

หรือวันไหนพิเศษอีกก็จะใช้แก้วอีกแบบ (เพราะกลัวแตก เลยใช้เฉพาะครั้งคราว)

สรุป ที่บ้านผม จะใช้แก้วใหญ่ ๆ หิ้งพระ ก็ตั้ง 2 ใบ

หิ้งอาเนี้ยก็ตั้ง 2 ใบ

หิ้งเทพ นี่ตั้งเยอะหน่อย 5 ใบ(เหตุผลที่ตั้ง 5 ก็คิดเอาว่า จำนวนเทพ ที่ตั้งบูชาอยู่นั้นเยอะมาก ก็เลยตั้งแก้วน้ำเยอะหน่อย และบางโอกาส ก็ ถวายน้ำต่าง ๆ กันไป เช่น ใส่นมแก้วนึง น้ำชาแก้วนึง น้ำเปล่าแก้วนึง น้ำส้มแก้วนึง น้ำมะพร้าวแก้วนึง)
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

อย่างนี้จะสรุปได้ว่าไม่ว่าพระพุทธรูปกี่องค์มาจากวัดไหนก็ตามก็นับเป็น1พระพุทธเจ้าหมดใช่ไหม  ปล.ขอบคุณทุกคอมเม้นท์เลยจ้า

พระพุทธรูป คือ ตัวแทนสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ไม่ว่างจะเป็นปางใด ก็ตาม ก็คือสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า หรือพระสมณโคดม ครับ
อีโวโฮสติ้ง ถ้าคุณต้องการHostingคุณภาพ โปรดนึกถึงเราอีโวโฮสติ้ง

ขอบคุณจ้า เอ่อว่าแต่ขอมเลไว้หน่อยได้ไหมเผื่ออยกาถามอะไรจะได้คุยเอ้มได้

ถ้าเป็นพระพุทธรูป  ไม่จำเป็นต้องถวายน้ำไว้บนหิ้งก็ได้ครับ  แค่ถวายดอกไม้หรือพวงมาลัย  จุดธูปเทียนบูชา อย่างน้อยทุกวันพระก็เพียงพอแล้ว