Loader

รบกวนผู้รู้ทุกท่าน พอดีสงสัยมาก กรูณาช่วยตอบด้วยนะ

Started by สุขาวดี, June 06, 2011, 11:05:36

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ขอรบกวนผู้รู้ทุกท่าน ในเว็บนี้ ช่วยให้ความรู้หน่อย

พอดี ดูหนังแขกเกี่ยวกับพระนารายณ์ แล้วในหนังได้มี ภูเขา 7 ลูก

ซึ่งภูเขาแต่ละลูกได้มี เทพ ประจำอยู่อย่างละองค์  อย่างทราบว่า เทพเหล่านั้น

ที่ประจำอยู่ตรงภูเขาแต่ละลูก คือ อัครสาวกของพระนารายณ์ใช่หรือเปล่า

แล้วถ้าใช่ มีพระนามอะไรบ้าง

รบกวนผู้รู้ทุกท่าน

ผมเองก็เคยดูนะคับ แต่ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าจะใช่ตามตำนานหรือป่าว

มีเืพอยู่เจ็ดองค์ที่สถิตอยู่ที่ภูเขานี้ ผมเรียงชื่อตามที่พอรู้นะคับ

1. Seshadri  เขานี้ พญาเศษะนาค บัลลังก์ของพระนารายณ์ สถิตอยู่คับ
2. Vedadri    เขานี้
3. Garudadri  เขานี้ พญาครุฑ พาหนะของพระนารายณ์ สถิตอยู่คับ
4. Anjandri   เขานี้ หนุมาน ทหารเอกของพระราม นารายณ์อวตารปางที่เจ็ดสถิตอยู่คับ
5. Vrishabhadri  เขานี้ สาวถของพระนารายณ์ นาม วริสภาสูร สถิตอยู่
6.Narayandri 
เขานี้
7.Venkatadri   เขานี้ พระนารายณ์ปาง ศรีนิวาส หรือ บาลาจี สถิตอยู่

อีกสองอันผมไม่แน่ใจนะ ไงรอผุ้รู้เพิ่มเติมนะคับ

Jai Maa Adhi Shakti
                     जय माँ आधी शक्ति

ภูเขาทั้ง 7 ลูก มีเทพทั้ง7องค์สถิตอยู่ดังนี้

1 วฤษภาทรี(Vrishbhadri) ภูเขาของพระโคนนทิ พาหนะของพระศิวะ
2 อันชนาทรี(Anjanadri) ภูเขาของพระหนุมาน
3 นีลาทรี(Neeladri) ภูเขาของพระนางนีลาเทวี มีตำนานกล่าวถึงนางว่า นางเป็นเจ้าหญิงคนธรรพ์ ครั้งหนึ่งพระเกศา(ผม)ของพระบาลาจี เวงกาเฏศวรแตกหักไปพระเศียรจึงล้านไปบางส่วน พระนางนีลาจึงตัดผมบางส่วนถวายพระบาลาจี ซึ่งพระองค์พอพระทัยการเสียสละผมนางมากเรียกเหล่าสาวกมาให้มอบผมให้นางนีลาเทวีกลับมายาวสวยเหมือนเดิม  จึงเป็นที่มาของพิธีถวายผมแด่พระบาลาจี ที่ปัจจุบันก็ยังมีพิธีนี้อยู่
4 ครุฑาทรี(Garudadri) ภูเขาของพญาครุฑ พาหนะของพระนารายณ์
5 เศษาทรี(Sheshadri) ภูเขาของพญาเศษนาค หรืออนันตนาคราช พระแท่นบรรทม(เตียงนอน)ของพระนารายณ์
6 นารายณาทรี(Narayanadri) ภูเขาของพระนารายณ์
7 เวงกฏาดรี(Venkatadri) ภูเขาของพระเวงกเฏศวรบาลาจี   

ขอเสริมอีกนิดนะครับ  อันนี้เปนประสบการณ์

ผมเคยจัดงานบางสรวงพระนารายณ์ ก็มีของบูชาหลายอย่างรวมทั้งมีธงเขียวเล้กๆที่ทำจากผ้าแพรสีเขียวเอาไปห่อกับไม้เล็กๆด้วย พราหมณ์บอกว่าธงเขียว7ผืนใช้แทนเทวดาประจำภุเขาทั้ง7ลุกครับ