Loader

เรื่องของไหว้ในช่วงนวราตรี

Started by poppuri, September 25, 2011, 19:04:35

Previous topic - Next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

คือเทศกาลนวราตรีที่จะมาถึงน่ะค่ะ มิเชลล์อยากทราบว่าเราสามารถตั้งผลไม้ชุดเดียว ตลอด 9 วันเลยได้ไหมคะ แบบว่าถวายวันแรกแล้วก็ตั้งยาวเลยไม่ลาอ่ะค่ะ ลาอีกทีวันสุดท้าย หรือ ไม่ก็แบ่ง ช่วงค่ะ ชุดละ 3 วัน ได้ไหม เพราะถ้าเปลี่ยนทุกวัน คงจะไม่ไหว ยังไงขอคำเสนอแนะ ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ  พระแม่ประทานพรค่ะ
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย

ความเห็นส่วนตัวผม คิดว่าถ้าถวายครั้งเดียวแล้วตั้งไว้ยาวทั้งเก้าวัน คงไม่เหมาะ เพราะใครจะไปรู้ว่ากว่าจะถึงเก้าวัน ผลไม้คงเน่าเสีย หรือไม่ขนมที่ถวายคงจะบูดคาหิ้ง ไหนจะมีหนูหรือแมลงสาบอาจมาไต่ตามของไหว้ที่ตั้งทิ้งไว้ ผมว่าถ้าให้เหมาะน่าจะแบ่งถวายทีละนิดจนครบเก้าวันดีกว่าครับ เพราะแม้ของถวายอาจจะน้อยไปบ้าง (เมื่อเทียบกับการถวายเพียงครั้งเดียว) แต่ก็แสดงถึงความเป็นระเบียบเรียบร้อยของตัวผู้บูชาเองครับ (ถ้าไม่สะดวกถวายทุกวัน  ก็แบ่งเป็นช่วงสามวันก็ยังพอได้ครับ แต่ต้องระวังพวกมดหรือหนูให้ดีๆ เพราะถ้าเกิดไปไต่ตามของไหว้ก็คงไม่น่าดูครับ)

อ้อ ค่ะ งั้นจะได้จัดแบ่งให้เรียบร้อย ขอบคุณค่ะ
โอม เจ มาตา กี รักสุดหัวใจเลย พระแม่จะอยู่ในใจลูกเสมอ

ตราบใดที่ท้องฟ้ายังมีดวงจันทร์ ตราบนั้นนามพุ่มพวงจะไม่เลือนหาย